ಭಾರತೀಯ ವರ್ಣಚಿತ್ರಕಾರಳ ಈ ಕಲಾಕೃತಿಯು ದಾಖಲೆಯ 61.8 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ…!

ನವದೆಹಲಿ : ದಿವಂಗತ ಸಿಖ್‌- ಹಂಗೇರಿಯ ವರ್ಣಚಿತ್ರಕಾರರಾದ ಅಮೃತಾ ಶೇರ್‌ಗಿಲ್‌ ಅವರ ‘ದಿ ಸ್ಟೋರಿ ಟೆಲ್ಲರ್‌’ ಪೇಂಟಿಂಗ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ 61.8 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿದೆ. 1937ರ ದಿನಾಂಕದ ಈ ವರ್ಣಚಿತ್ರವು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಹರಾಜಾದ ಅತ್ಯಂತ ದುಬಾರಿ ಭಾರತೀಯ ಕಲಾಕೃತಿಯಾಗಿದೆ.
ಆಯಿಲ್ ಆನ್ ಕ್ಯಾನ್ವಾಸ್ ಪೇಂಟಿಂಗ್ ನಲ್ಲಿ ಸೈಯದ್ ಹೈದರ್ ರಾಝಾ ಅವರ ‘ಗೆಸ್ಟೇಷನ್’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಕಲಾಕೃತಿಯ ಮಾರಾಟದ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಇದು ಮುರಿದಿದೆ. ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪುಂಡೋಲ್ ಹರಾಜು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ರಾಝಾ ಅವರ ‘ಗೆಸ್ಟೇಷನ್’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪೇಂಟಿಂಗ್ 51.7 ಕೋಟಿ ರೂಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿ ದಾಖಲೆ ಮಾಡಿತ್ತು. ಕೇವಲ ಹತ್ತು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಗೆಸ್ಟೇಶನ್‌ನ ಅತ್ಯಂತ ದುಬಾರಿ ಭಾರತೀಯ ಕಲಾಕೃತಿ ಎಂಬ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಶನಿವಾರ ಅಮೃತಾ ಶೇರ್‌ಗಿಲ್‌ ಅವರ ‘ದಿ ಸ್ಟೋರಿ ಟೆಲ್ಲರ್‌’ ಪೇಂಟಿಂಗ್ ಮುರಿಯಿತು, ಅದು 61.8 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟವಾಯಿತು.

ನವದೆಹಲಿಯ ದಿ ಒಬೆರಾಯ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸ್ಯಾಫ್ರೊನಾರ್ಟ್ ಸೇಲ್‌ ನಲ್ಲಿ ಪೇಂಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಅಮೃತಾ ಶೇರ್-ಗಿಲ್ 1941 ರಲ್ಲಿ 25 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರ ಪೇಂಟಿಂಗ್‌ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಏಕೈಕ ಯಶಸ್ವಿ ಮಹಿಳಾ ಕಲಾವಿದರಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾರೆ. ವಿಷಣ್ಣತೆಯ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುಂಪನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ಒಂದು ವರ್ಣಚಿತ್ರ, ಶೇರ್-ಗಿಲ್ ಅವರ ‘ವಿಲೇಜ್ ಗ್ರೂಪ್’, ಪೇಂಟಿಂಗ್‌ 2006 ರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಲೆಗೆ ಅಂದರೆ 6.9 ಕೋಟಿಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿದ್ದು ಅಂದಿನ ದಾಖಲೆಯಾಗಿತ್ತು.
ರಾಝಾ ಅವರ ‘ಗೆಸ್ಟೇಷನ್’ ಪೇಂಟಿಂಗ್‌ ಅತ್ಯಂತ ದುಬಾರಿ ಭಾರತೀಯ ಕಲಾಕೃತಿಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ವಾಸುದೇವ ಎಸ್ ಗಾಯತೊಂಡೆ ಅವರ ಅಮೂರ್ತತೆ (abstractionist) ಮೂರನೇ-ಹೆಚ್ಚು ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟವಾದ ಭಾರತೀಯ ಕಲಾವಿದರ ಕಲಾಕೃತಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಪೇಂಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು 2020 ರಲ್ಲಿ 32 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗೆ ಹರಾಜು ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಗೆಲುವು ; ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೊರದಬ್ಬಿ ವಿಶ್ವದ ನಂ.1 ತಂಡವಾದ ಭಾರತ; ಎಲ್ಲ ಸ್ವರೂಪದ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಲ್ಲೂ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನ ಪಡೆದ ಏಷ್ಯಾದ ಮೊದಲ ತಂಡ ಭಾರತ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement