ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಭಾರತ ಅಥವಾ ಕೆನಡಾ ಮಧ್ಯೆ ಒಬ್ಬರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿ ಬಂದರೆ ಅದರ ಆಯ್ಕೆ…..: ಮಾಜಿ ಪೆಂಟಗನ್ ಅಧಿಕಾರಿ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರ ಆರೋಪಗಳು ಭಾರತಕ್ಕಿಂತ ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ “ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯ”ಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಪೆಂಟಗನ್ ಮಾಜಿ ಅಧಿಕಾರಿ ಮೈಕೆಲ್ ರೂಬಿನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೂ ಅಮೆರಿಕವು ಕೆನಡಾ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಮಧ್ಯೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವುದು ಬಂದರೆ ಅದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಭಾರತವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧ ʼತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯʼವಾದದ್ದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಕೆನಡಾಕ್ಕಿಂತ ಭಾರತವು ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾವು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಸಂಘರ್ಷಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುವುದು “ಆನೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಇರುವೆ ಹೋರಾಟ ಮಾಡಿದಂತೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ನಡೆದ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರ ಕಡಿಮೆ ಅನುಮೋದನೆಯ ರೇಟಿಂಗ್‌ಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವಾಗ, ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ಹುದ್ದೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಹೋದ ನಂತರ ಅಮೆರಿಕವು ಕೆನಡಾದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು ಎಂದು ರೂಬಿನ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಪ್ರಧಾನಿ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಅವರು ಅದರಿಂದ ಹಿಂದೆ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದೋ ಅವರು ಸೊಂಟದಿಂದ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಮಾಡಿದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಅವರ ಬಳಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳಿಲ್ಲ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ (ಕೆನಡಾ) ಸರ್ಕಾರವು ಭಯೋತ್ಪಾದಕನಿಗೆ ಏಕೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನೂ ಅವರು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಾಜಿ ಪೆಂಟಗನ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ನನ್ನು ಜೂನ್ 18 ರಂದು ಕೆನಡಾದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕೊಲಂಬಿಯಾದ ಸರ್ರೆ ಪಾರ್ಕಿಂಗ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಗುರುದ್ವಾರದ ಹೊರಗೆ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು.
ಇಬ್ಬರು ಸ್ನೇಹಿತರ ನಡುವೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಅಮೆರಿಕ ಮೂಲೆಗುಂಪಾಗಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ನಾವು ಇಬ್ಬರು ಸ್ನೇಹಿತರ ನಡುವೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬೇಕಾದರೆ, ನಿಜ್ಜಾರ್ ಭಯೋತ್ಪಾದಕನಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಭಾರತವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಮತ್ತು ಭಾರತವು ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ನಮ್ಮ ಸಂಬಂಧವು ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೈಕೆಲ್ ರೂಬಿನ್ ಹೇಳಿದರು.
“ಬಹುಶಃ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರ ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಿರಿ ದೀರ್ಘವಾಗಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಅವರು ಹೋದ ನಂತರ ನಾವು ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ನೀವು ಈ ರೀತಿಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ, ಬಹುಶಃ ಪ್ರಧಾನಿ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅವರು ಏನನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಿದರು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮತದ ಅಗತ್ಯವಿರಲಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಏನೇ ಇರಲಿ, ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಮೂರ್ಖರಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು, ನಿಜ್ಜರ್ ಸರಳವಾಗಿ ಪ್ಲಂಬರ್ ಆಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಒಸಾಮಾ ಬಿನ್ ಲಾಡೆನ್ ಒಬ್ಬ ನಿರ್ಮಾಣ ಇಂಜಿನಿಯರ್ ಆಗಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆತನ ಕೈಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ದಾಳಿಗಳ ರಕ್ತವಿತ್ತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್‌ ನಾಯಕರ ಭಾವಚಿತ್ರದ ಸಮೇತ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಿದ್ದ 8 ಪಿಎಫ್ಐ ಸದಸ್ಯರ ಜಾಮೀನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೊರ್ಟ್‌

ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದಾದ ಸಾಧ್ಯತೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ರೂಬಿನ್, ” ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಭಾರತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿದೆ. ಕೆನಡಾ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಇರುವೆಯು ಆನೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದಂತೆ ಆಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವವೆಂದರೆ ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ, ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕಳವಳ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವಾಗ ಭಾರತವು ಕೆನಡಾಕ್ಕಿಂತ ವಾದಯೋಗ್ಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜಾರ್ ಹತ್ಯೆಯ ಹಿಂದೆ ಭಾರತದ ಪಾತ್ರವಿದೆ ಎಂದು ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಆರೋಪಿಸಿದ ನಂತರ ಭಾರತ-ಕೆನಡಾ ಬಾಂಧವ್ಯ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ. ಇದರ ನಂತರ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಹಿರಿಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಹೊರಹಾಕಿವೆ. ಭಾರತವು ಅಂತಹ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ‘ಅಸಂಬದ್ಧ’ ಮತ್ತು ‘ಪ್ರಚೋದಿತ’ ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ತನ್ನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲು ವಿಫಲರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆರೋಪಗಳ ಸ್ವರೂಪದ ಬಗ್ಗೆ ಟ್ರೂಡೊ ಪದೇ ಪದೇ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು ಆದರೆ ಭಾರತವು ನಿಜ್ಜರ್ ಸಾವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲು “ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಕಾರಣಗಳು” ಇವೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದಕ್ಕಷ್ಟೇ ಅಂಟಿಕೊಂಡರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಾಲಿವುಡ್‌ ನಟ ಶಾರುಖ್ ಖಾನ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲು

ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ – ಆತನ ಹಿಂದಿನ ಸಹಚರರಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾದ ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ – “ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ” ಬಳಸುವ ಒಂದು ಮಾದರಿಯಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆತ ಅನೇಕ ದಾಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವ ಭಯೋತ್ಪಾದಕನಾಗಿದ್ದ ಎಂದು ಮಾಜಿ ಪೆಂಟಗಾನ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಟ್ರುಡೊ ಅವರನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದರು.
ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಇದನ್ನು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರಕರಣವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಬಯಸಬಹುದು. ಈ ವಿಷಯದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ನಿಜ್ಜರ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಲು ಬಯಸುತ್ತಿರುವ ಮಾದರಿಯಲ್ಲ. ನಿಜ್ಜರ್ ತನ್ನ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಸಿಖ್ ನಾಯಕನ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರಬಹುದು, ಕೇವಲ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ದಾಳಿಗಳ ಮೂಲಕ ಅವನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ರಕ್ತವಿದೆ. ಅವನು ಮೋಸದ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಕೆನಡಾವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದವ.. ಮತ್ತು ನಾವು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವವನು ಮದರ್ ತೆರೇಸಾ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಟ್ರೂಡೊ “ತುಂಬಾ ದೂರ” ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸಮುದಾಯದ ಅನೇಕರು ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದ ಭದ್ರತೆಯವರೂ ಸಹ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ರೂಬಿನ್ ಹೇಳಿದರು. ಟ್ರೂಡೊ ಒಂದು ದೇಶೀಯ ರಾಜಕೀಯ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯ ವಿಷಯವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ಟ್ರುಡೊ ಬಹಳ “ದೂರದೃಷ್ಟಿಯಿಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಕೇವಲ “ರಾಜಕಾರಣಿ”ಯಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement