‘ಶುಕ್ರಯಾನ-1’: ಶುಕ್ರಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಿರುವ ಇಸ್ರೋ…

ನವದೆಹಲಿ: ಚಂದ್ರನ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರಯಾನ-3 ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯು ಸಾಫ್ಟ್ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್‌ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತವು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಕೇವಲ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಇದೀಗ ಶುಕ್ರಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿದೆ.
ಇದನ್ನು ಅನಧಿಕೃತವಾಗಿ ಶುಕ್ರಯಾನ್-1 ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಶುಕ್ರ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಕಾನ್ಫಿಗರ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪೇಲೋಡ್‌ಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹಂತದಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಸ್. ಸೋಮನಾಥ ಮಂಗಳವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ಸೋಮನಾಥ ಅವರು ಚಂದ್ರಯಾನ 3 ರ ಸಾಫ್ಟ್-ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ದೇಶದ ಮಿಷನ್ ಆದಿತ್ಯ L-1 ಅನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು.
ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಅಕಾಡೆಮಿಯಲ್ಲಿ (INSA) ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸೋಮನಾಥ ಅವರು, ಶುಕ್ರಗ್ರಹವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಅದರ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಎರಡು ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಮಂಗಳ ನೌಕೆಯನ್ನು ಇಳಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಇಸ್ರೋ ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಶುಕ್ರವು ತುಂಬಾ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಗ್ರಹವಾಗಿದೆ. ಇದು ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ಭೇದಿಸಲಾಗದಷ್ಟು ದಪ್ಪವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಮೇಲ್ಮೈ ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿದೆಯೋ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೋ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
* ದಿ ಹಿಂದೂ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, 2012 ರಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರ ಯಾನದ ಕಲ್ಪನೆಯು ಜನಿಸಿತು. 2017 ರಲ್ಲಿ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಇಲಾಖೆಗೆ 2017-2018 ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ 23% ಹೆಚ್ಚಳದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಅದೇ ವರ್ಷ, ಇಸ್ರೋ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಪೇಲೋಡ್ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಗಳನ್ನು ಕೋರಿತು.
* ಶುಕ್ರವು ಸೂರ್ಯನಿಂದ ಎರಡನೇ ಗ್ರಹವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಭೂಮಿಯ ಹತ್ತಿರದ ಗ್ರಹವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಭೂಮಿಯ ಅವಳಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ಸಾಂದ್ರತೆಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ.
* ಮಿಷನ್‌ನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಶುಕ್ರಗ್ರಹದ ಸಮಗ್ರ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ನಡೆಸುವುದು, ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ “ಭೂಮಿಯ ಅವಳಿ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು – ನಾಸಾ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧದ ಪ್ರಕಾರ – ದಪ್ಪ ಮತ್ತು ವಿಷಕಾರಿ ಮೋಡಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ. ಶುಕ್ರಯಾನ 1 ಸೌರ ವಿಕಿರಣ ಮತ್ತು ಶುಕ್ರದ ಮೇಲ್ಮೈ ಕಣಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.
* ಭಾರತದ ಶುಕ್ರ ಮಿಷನ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಗ್ರಹದ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಮೇಲ್ನೋಟ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಭೂಮಿಯು ಸಹ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಿಂದಿ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ʼಗೋ ಮೂತ್ರʼ ರಾಜ್ಯಗಳೆಂದು ಟೀಕಿಸಿದ ಡಿಎಂಕೆ ಸಂಸದ : ಹೇಳಿಕೆಗೆ ಪಕ್ಷಾತೀತವಾಗಿ ಖಂಡನೆ ನಂತರ ಸೆಂಥಿಲ್ ಕುಮಾರ ಕ್ಷಮೆಯಾಚನೆ

* ಈ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರದಲ್ಲಿ ಜೀವನವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸುವುದು ಬಹುತೇಕ ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗ್ರಹವು ತಂಪಾಗಿರುವ ಮೋಡಗಳಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದರ ಒತ್ತಡವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅಲ್ಲಿರುವ ಮೋಡಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯ ಜೀವನದ ಸೂಚಕವಾದ ಫಾಸ್ಫೈನ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ.
* ಭಾರತದ ಶುಕ್ರ ಮಿಷನ್ ಈಗಾಗಲೇ ತಯಾರಿಯಲ್ಲಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ, ಉಡಾವಣಾ ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ವಿವರಗಳನ್ನು ಇಸ್ರೋ ಇನ್ನೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ.

ಶುಕ್ರಕ್ಕೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ವೀನಸ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್, ಇದು 2006 ರಿಂದ 2016 ರವರೆಗೆ ಗ್ರಹವನ್ನು ಪರಿಭ್ರಮಿಸಿತು ಮತ್ತು 2016 ರಿಂದ ಜಪಾನ್‌ನ ಅಕಾಟ್ಸುಕಿ ವೀನಸ್ ಕ್ಲೈಮೇಟ್ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಕಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸುತ್ತುತ್ತಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ನಾಸಾ(NASA)ದ ಪಾರ್ಕರ್ ಸೋಲಾರ್ ಪ್ರೋಬ್ ಶುಕ್ರದ ಅನೇಕ ಫ್ಲೈಬೈಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯು ಫೆಬ್ರವರಿ 2021 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹಾರಾಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರದ ಮೇಲ್ಮೈಯ ಮೊದಲ ಗೋಚರ ಬೆಳಕಿನ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಸೆರೆಹಿಡಿದಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ (NASA) ಫೆಬ್ರವರಿ 2022 ರಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   "ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಬಾಬಾ ಪಾದ ಮುಟ್ಟಿ ನಮಸ್ಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು": ಪ್ರಣಬ್ ಮುಖರ್ಜಿ ಮಗಳು ಶರ್ಮಿಷ್ಠಾ ಮುಖರ್ಜಿ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement