2024ರಲ್ಲಿ ಮಾನವರನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುವ ಭಾರತದ ʼಗಗನಯಾನ ನೌಕೆʼಯ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ ಬಿಡುಗಡೆ : ಇದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಇಸ್ರೋ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಇಂದು, ಶನಿವಾರ ಅದು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2024 ರಲ್ಲಿ ಮಾನವರನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲು ಸಜ್ಜಾಗಿರುವ ʼಗಗನಯಾನʼ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮಾನವರಹಿತ ಹಾರಾಟ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.
“ಗಗನಯಾನ ಮಿಷನ್‌ಗಾಗಿ ಮಾನವರಹಿತ ಹಾರಾಟ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಇಸ್ರೋ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಿದೆ. ಕ್ರೂ ಎಸ್ಕೇಪ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಫ್ಲೈಟ್ ಟೆಸ್ಟ್ ವೆಹಿಕಲ್ ಅಬಾರ್ಟ್ ಮಿಷನ್-1 (ಟಿವಿ-ಡಿ1) ಗಾಗಿ ಸಿದ್ಧತೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಗಗನಯಾನ ಯೋಜನೆಯು ಭಾರತದ ಎರಡ್ಮೂರು ಜನರನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಸುತ್ತ ಸುಮಾರು 400 ಕಿಮೀ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಒಂದರಿಂದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಭೂಮಿಗೆ ತಂದು ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಸಮುದ್ರದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಇಳಿಸಲಿದೆ.

“ಈ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥ ಹಾರಾಟದ ಯಶಸ್ಸು ಉಳಿದಿರುವ ಅರ್ಹತಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವರಹಿತ ಮಿಷನ್‌ಗಳಿಗೆ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಭಾರತೀಯ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೊದಲ ಗಗನಯಾನ ಮಿಷನ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಹೇಳಿದೆ.
ಗಗನಯಾನ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥ ಹಾರಾಟದ ಮೊದಲ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮಾಡ್ಯೂಲ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬಿಡುಗಡೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಮೊದಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಫ್ಲೈಟ್ ಟೆಸ್ಟ್ ವೆಹಿಕಲ್ (ಟಿವಿ-ಡಿ1) ತಯಾರಿಯ ಅಂತಿಮ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
“ಪರೀಕ್ಷಾ ವಾಹನವು ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ಏಕ-ಹಂತದ ದ್ರವ ರಾಕೆಟ್ ಆಗಿದೆ.

ಪೇಲೋಡ್‌ಗಳು ಕ್ರೂ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ (CM) ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ವೇಗದ-ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಘನ ಮೋಟಾರ್‌ಗಳು, ಜೊತೆಗೆ ಕ್ರೂ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ (CM) ಫೇರಿಂಗ್ (CMF) ಮತ್ತು ಇಂಟರ್‌ಫೇಸ್ ಅಡಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು, ಕ್ರ್ಯೂ ಎಸ್ಕೇಪ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ (CES) ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಹಾರಾಟವು ಗಗನಯಾನ ಮಿಷನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎದುರಾಗುವ ಮ್ಯಾಕ್ ಸಂಖ್ಯೆ 1.2 ಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಆರೋಹಣ ಪಥದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಗಿತ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅನುಕರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಕ್ರ್ಯೂ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಇಸ್ರೋದ ಸೌಲಭ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಕೌಸ್ಟಿಕ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ವಿದ್ಯುತ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಯಿತು ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ 13 ರಂದು ಎಸ್‌ಡಿಎಸ್‌ಸಿ-ಶಾರ್‌ಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಆಂಧ್ರ ಕರಾವಳಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಲಿದೆ ಮೈಚಾಂಗ್ ಚಂಡಮಾರುತ : ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ಮಳೆಗೆ 8 ಮಂದಿ ಸಾವು

ಅಬೋರ್ಟ್‌ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ…?
ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದ ಸತೀಶ್ ಧವನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಮಾನವ ರಹಿತ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥ ಉಡಾವಣೆ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಗಗನಯಾನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳು ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಘಟಕವು 17 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಬೇರ್ಪಡುತ್ತದೆ.
ತರುವಾಯ, ಅಬೋರ್ಟ್‌ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ (ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವಿಕೆ ) ಅನುಕ್ರಮವನ್ನು ಸ್ವಾಯತ್ತವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಧುಮುಕು ಕೊಡೆಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಸ್ಪ್ಲಾಶ್‌ಡೌನ್ ಆಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಮೀಸಲಾದ ಹಡಗು ಮತ್ತು ಡೈವಿಂಗ್ ತಂಡವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಯನ್ನು ಅದು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದ ನಂತರ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಅನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಈ ಹಾರಾಟದ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಗಗನಯಾನ ಮಿಷನ್‌ಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಸುರಕ್ಷತಾ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.
ಈ ಕ್ರೂ ಮಾಡ್ಯೂಲ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಈ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಾಹನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯು ಒಟ್ಟಾರೆ ಗಗನಯಾನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಮಹತ್ವದ ಮೈಲಿಗಲ್ಲಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಹಾರಾಟ ಪರೀಕ್ಷೆಗಾಗಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥ ಹಾರಾಟದ ಯಶಸ್ಸು ಉಳಿದಿರುವ ಅರ್ಹತಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವರಹಿತ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಗೆ ವೇದಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭಿಂದ್ರನ್‌ವಾಲೆ ಸೋದರಳಿಯ ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಲಖ್ಬೀರ್ ಸಿಂಗ್ ರೋಡ್ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಸಾವು : ಈತ ಯಾಕೆ ಭಾರತದಿಂದ ಓಡಿಹೋಗಿದ್ದ..?

ಪರೀಕ್ಷಾ ಉಡಾವಣೆಗಾಗಿ ಕ್ರ್ಯೂ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಒತ್ತಡರಹಿತ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಉಡಾವಣಾ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ರವಾನಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಮೊದಲ ಅಬಾರ್ಟ್ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಎರಡನೇ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಾಹನ TV-D2 ಮಿಷನ್ ಮತ್ತು ಗಗನಯಾನ ಮೊದಲ ಅನ್‌ಕ್ರೂಡ್ ಮಿಷನ್ (LVM3-G1) ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ.
ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಗಗನಯಾನ ಯೋಜನೆಯು ಎರಡರಿಂದ ಮೂರು ಸದಸ್ಯರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಸುತ್ತ ಸುಮಾರು 400 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಒಂದರಿಂದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅವರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಭೂಮಿಗೆ ತರುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement