ವೀಟೋ ಮಾಡಿದ ಅಮೆರಿಕ : ಇಸ್ರೇಲ್-ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೈನ್ ಸಂಘರ್ಷದ ನಿರ್ಣಯ ಅಂಗೀಕರಿಸಲು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿ ವಿಫಲ

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ : ಇಸ್ರೇಲ್-ಹಮಾಸ್ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ “ಮಾನವೀಯ ವಿರಾಮ”ಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡುವ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಬುಧವಾರ ವೀಟೋ ಮಾಡಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ನಿರ್ಣಯವು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಹಕ್ಕನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ರಾಯಭಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
15 ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಹನ್ನೆರಡು ಸದಸ್ಯರು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮಂಡಿಸಿದ ನಿರ್ಣಯದ ಪರವಾಗಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದರು. ಆದರೆ ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ ಇದರಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದರು.
ಅಮೆರಿಕ ಮಾತ್ರ ಈ ನಿರ್ಣಯದ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ಐದು ಖಾಯಂ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಅದರ ಮತವನ್ನು ವೀಟೋ ಮಾಡಿದರೆ ಅದನ್ನು ವಿಟೋ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ನಿರ್ಣಯವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಸ್ವಯಂ ರಕ್ಷಣೆಯ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಮಾಡದ ಕಾರಣ ಅಮೆರಿಕ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿದೆ” ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಮೆರಿಕ ರಾಯಭಾರಿ ಲಿಂಡಾ ಥಾಮಸ್-ಗ್ರೀನ್‌ಫೀಲ್ಡ್ ಮತದಾನದ ನಂತರ ಹೇಳಿದರು.
ಕೌನ್ಸಿಲ್ “ನಾಗರಿಕರ ವಿರುದ್ಧದ ಎಲ್ಲಾ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ಹಗೆತನ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ಕೃತ್ಯಗಳನ್ನು ದೃಢವಾಗಿ ಖಂಡಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ನಿರ್ಣಯವು ಹೇಳಿದೆ. ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು “ಹಮಾಸ್‌ನ ಭೀಕರ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಒತ್ತೆಯಾಳುಗಳನ್ನಾಗಿ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ನಿಸ್ಸಂದಿಗ್ಧವಾಗಿ ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಖಂಡಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ನಿರ್ಣಯದ ಪಠ್ಯವು “ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಉಂಟಾದ ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಖಂಡಿಸುವ ರಷ್ಯಾದ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು ಸೋಮವಾರ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಮತ ಬಂದಿದೆ. ಆ ನಿರ್ಣಯವು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7 ರಂದು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಮೇಲೆ ಹಮಾಸ್‌ನ ಹಠಾತ್ ದಾಳಿಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ನೋಡಲಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಕಾಯಂ ಸದಸ್ಯರಾದ ಅಮೆರಿಕ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದವು ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿತು.
ಇಸ್ರೇಲ್ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಯು ಕನಿಷ್ಠ 1,400 ಜನರನ್ನು ಬಲಿತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಹಮಾಸ್ ಉಗ್ರಗಾಮಿಗಳು 199 ಜನರನ್ನು ಒತ್ತೆಯಾಳಾಗಿ ಇರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ನಡೆದ ಇಸ್ರೇಲ್ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ 3,478 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಗಾಜಾ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   1,000 ವರ್ಷದ ಹಿಂದಿನ 154 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ 'ಒಲವಿನ ಗೋಪುರ' ಕುಸಿತದ ಭೀತಿಯಲ್ಲಿ : ಇಟಲಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಹೈ ಅಲರ್ಟ್‌

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement