ವೀಡಿಯೊ.. | ಗಗನಯಾನ​ದ ಪರೀಕ್ಷಾ ಹಾರಾಟ ಯಶಸ್ವಿ : ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಇಳಿದ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ʼಎಸ್ಕೇಪ್ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ʼ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಯಾತ್ರೆಯ ಮೊದಲ ಹೆಗ್ಗುರುತಾಗಿ ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದಿಂದ ಇಸ್ರೋ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಮಾನವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಯಾನ ‘ಗಗನಯಾನʼಕ್ಕಾಗಿ ಮಾನವರಹಿತ ಪರೀಕ್ಷಾ ಹಾರಾಟವನ್ನು ಇಂದು, ಶನಿವಾರ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಿದೆ.
ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ವಾಹನದ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಈ ʼಫ್ಲೈಟ್ ಅಬಾರ್ಟ್ʼ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ತುರ್ತು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳು ವಾಹನದಿಂದ ಹೊರಹೋಗಬೇಕಾದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
“ಮಿಷನ್‌ನ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಘೋಷಿಸಲು ನಾವು ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತೇವೆ. ಸಿಬ್ಬಂದಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವುದು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿತ್ತು. ವಾಹನವು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು ಶಬ್ದದ ವೇಗಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೇಲಕ್ಕೆ ಹೋಯಿತು ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಎಸ್. ಸೋಮನಾಥ ಮಿಷನ್ ಸೆಂಟರ್‌ನಿಂದ ಹೇಳಿದರು.
“ಎಸ್ಕೇಪ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಅನ್ನು ವಾಹನದಿಂದ ದೂರಕ್ಕೆ ಒಯ್ದಿತು ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಇಳಿಯುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ನಂತರದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಾಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇಸ್ರೋ ಈಗ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮಾಡ್ಯೂಲ್‌ಗಳನ್ನು ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸೋಮನಾಥ ಹೇಳಿದರು.
ಪರೀಕ್ಷಾ ವಾಹನ D1 ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 8 ಗಂಟೆಗೆ ಮೊದಲ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ನಿಂದ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಅದನ್ನು 8.45 ಕ್ಕೆ ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಕೇವಲ 5 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಮೊದಲು, ಕೌಂಟ್‌ಡೌನ್ ನಿಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಇದಕ್ಕೆ ಇಸ್ರೋ (ISRO) ಕಾರಣವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 10 ಗಂಟೆಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಫ್ರಿಡ್ಜ್‌ ಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಮಾಂಸ ಪತ್ತೆಯಾದ ನಂತರ 11 ಮನೆಗಳು ನೆಲಸಮ

ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ 400 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಭೂ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಮಾನವರನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಭೂಮಿಗೆ ಕರೆತರುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗಗನಯಾನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಹಿಂದಿನ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಾಹನದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಇದಾಗಿದೆ.
ಭಾರತವು ತನ್ನ ಮಾನವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಹಾರಾಟದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು 2024 ರಲ್ಲಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲಿರುವ ಗಗನಯಾನ ಎಂಬ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮೂಲಕ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement