ವಿಕ್ರಂ-I : 24 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಸಬಹುದಾದ 7 ಅಂತಸ್ತಿನ ಎತ್ತರದ ಬಹು-ಹಂತದ ರಾಕೆಟ್ ; ವಿಶೇಷತೆ ಇಲ್ಲಿದೆ

ಭಾರತೀಯ ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಕಂಪನಿಯಾದ ಸ್ಕೈರೂಟ್ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ತನ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸೃಷ್ಟಿಯಾದ ವಿಕ್ರಮ್-I ಅನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದೆ. ಇದು ಏಳು ಅಂತಸ್ತಿನ ಎತ್ತರದ ಬಹು-ಹಂತದ ರಾಕೆಟ್ ಕಕ್ಷೆಯ ಉಪಗ್ರಹ ನಿಯೋಜನೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಇದು ಭಾರತದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ಮೈಲಿಗಲ್ಲನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ವಿಕ್ರಮ್-I ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಅಂತಹ ಸುಧಾರಿತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಖಾಸಗಿ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.
ವಿಕ್ರಂ-I ಎಂದರೇನು?
ವಿಕ್ರಂ-I ಒಂದು ತಾಂತ್ರಿಕ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದು, ಸುಮಾರು 300 ಕೆ.ಜಿ ತೂಕದ ಪೇಲೋಡ್‌ಗಳನ್ನು ಲೋ ಅರ್ಥ್ ಆರ್ಬಿಟ್ (LEO) ಗೆ ಸಾಗಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಾರ್ಬನ್-ಫೈಬರ್ ದೇಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅದರ ವರ್ಗದಲ್ಲಿನ ಇತರ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳಿಂದ ಇದನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತದೆ.

ವಿಕ್ರಂ ಸರಣಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಡಾ. ವಿಕ್ರಂ ಸಾರಾಭಾಯ್ ಅವರ ಹೆಸರಿಡಲಾಗಿದೆ. ಹಾಗೂ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಿದೇಶಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಬಹು-ಕಕ್ಷೆಯ ಅಳವಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಅಂತರಗ್ರಹ ಮಿಷನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಹಗುರವಾದ ಮತ್ತು ದೃಢವಾದ ವಸ್ತುವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುವಾಗ ಕಠಿಣ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ರಾಕೆಟ್ ಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುತ್ತದೆ.
ಹಲವಾರು ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ವಿಕ್ರಂ-I ರ ಅತ್ಯಂತ ಗಮನಾರ್ಹ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ಈ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಭಾರತದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಮೊದಲನೆಯದು ಮತ್ತು ಉಪಗ್ರಹ ನಿಯೋಜನೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ದೇಶವನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದೆ.
ರಾಕೆಟ್ 3D-ಮುದ್ರಿತ ಲಿಕ್ವಿಡ್ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ, ಸ್ಕೈರೂಟ್ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ತನ್ನ ವಿನ್ಯಾಸಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಬದ್ಧತೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ರೀ-ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನದ ಕಕ್ಷೆಯ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಬಹು-ಕಕ್ಷೆಯ ಒಳಸೇರಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ಕೈರೂಟ್ ಹೇಳಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಉಡಾವಣಾ ಸೈಟ್‌ನಿಂದ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ ಇದನ್ನು ಜೋಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಕಂಪನಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೊಲೆ ಯತ್ನ: ಆಂಧ್ರ ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಜಗನ್ಮೋಹನ ರೆಡ್ಡಿ, ಇಬ್ಬರು ಐಪಿಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲು

ವಿಕ್ರಂ-ಐ ಉಡಾವಣೆ ಯಾವಾಗ ?
ವಿಕ್ರಂ-I ನ ಉಡಾವಣೆಯನ್ನು 2024 ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ನವೆಂಬರ್ 18, 2022 ರಂದು ವಿಕ್ರಂ-ಎಸ್ ರಾಕೆಟ್‌ನ ಯಶಸ್ವಿ ನಿಯೋಜನೆಯ ನಂತರ ಸ್ಕೈರೂಟ್‌ನ ಎರಡನೇ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಕ್ರಂ-ಎಸ್ ಉಡಾವಣೆಯು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಒಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಘಟನೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಯ ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ.
ವಿಕ್ರಂ-I ಅನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಸ್ಕೈರೂಟ್ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ತನ್ನ ಹೊಸ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ‘ದಿ MAX-Q ಕ್ಯಾಂಪಸ್’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿತು. ದಕ್ಷಿಣ ಹೈದರಾಬಾದ್‌ನ ಜಿಎಂಆರ್‌ (GMR) ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ ಪಾರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಈ ಸೌಲಭ್ಯವು 60,000 ಚದರ ಅಡಿಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಸೂರಿನಡಿ ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಖಾಸಗಿ ರಾಕೆಟ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸೌಲಭ್ಯವಾಗಿದೆ.
MAX-Q ಕ್ಯಾಂಪಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಮಗ್ರ ವಿನ್ಯಾಸ, ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಾ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಕಂಪನಿಯ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪರಿಶೋಧನಾ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಸಮಗ್ರ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ವಿಧಾನ ಪರಿಷತ್‌ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 7 ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಶಾಸಕರಿಂದ ಅಡ್ಡ ಮತದಾನ : ವರದಿ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement