ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳಿದ್ದಕ್ಕೆ ಲಂಚ ಪ್ರಕರಣ : ʼಕೊಳಕು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳುʼ ಎಂದು ಕೂಗಾಡುತ್ತಾ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿ ಸಭೆಯಿಂದ ಹೊರಬಂದ ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ; ಪ್ರಶ್ನೆಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೀಗೆ ಮಾಡಿದ್ರು ಎಂದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ತಿರುಗೇಟು

ನವದೆಹಲಿ : ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳಿದ್ದಕ್ಕೆ ನಗದು ಹಣದ ಕುರಿತು ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯು ಸಭೆ ನಡೆಸಿದ ರೀತಿಯನ್ನು ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಸಂಸದೆ ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಸದರು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸಂಸದೀಯ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿ ಸಭೆಯಿಂದ ಹೊರನಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಸಮಿತಿಯು ಆಕೆ ಸಹಕರಿಸಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಹೊರಟು ಹೋದರು.
ಮೋಯಿತ್ರಾ ತನ್ನ ಅಡ್ಡ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಹಕರಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಹೊರನಡೆದರು ಎಂದು ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವಿನೋದ್ ಸೋಂಕರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಸಮಿತಿ ಮತ್ತು ತನಿಖೆಗೆ ಸಹಕರಿಸಲಿಲ್ಲ. ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಸದಸ್ಯರು ಕೂಡ ಕೋಪದಿಂದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಭೆಯಿಂದ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಹೊರನಡೆದರು ಎಂದು ಸೋಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು. “ಫಲಕದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ನನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ.”
ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಪ್ಯಾನೆಲ್ ಸದಸ್ಯ ಅಪರಾಜಿತಾ ಸಾರಂಗಿ, ಮೊಯಿತ್ರಾ “ದರ್ಶನ್ ಹಿರಾನಂದಾನಿ ಅವರ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ ಕೋಪದಿಂದ, ಸೊಕ್ಕಿನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸಿದರು” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಸಮಿತಿಯು ಶ್ರೀಮತಿ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರಿಗೆ “ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಅನೈತಿಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು” ಕೇಳಿದೆ ಎಂದು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು ಆರೋಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸಭೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವಾಗಲೇ ಸಂಸದರೊಬ್ಬರು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಸಭೆಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸೋರಿಕೆ ಮಾಡಿದರು.

“ಇದು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಸಭೆ? ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಹೊಲಸು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು ಕೊಠಡಿಯಿಂದ ಹೊರಬಂದಾಗ ಸುದ್ದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಅವರು ಏನು ಬೇಕಾದರೂ ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಯಾವುದೇ ಕಸದ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಎಂದು ಮೊಯಿತ್ರಾ ಹೇಳಿದರು.
ಅವರು ಸಭೆಯಿಂದ ಏಕೆ ನಿರ್ಗಮಿಸಿದರು ಎಂದು ವರದಿಗಾರರು ಕೇಳಿದಾಗ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಸಂಸದರು “ಇದು ತುಂಬಾ ಅತಿಯಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಹಿಂದೆ, ಸಮಿತಿಗೆ ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಮೊಯಿತ್ರಾ “ಹಳಸಿದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಬಂಧ” ತನ್ನ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ನಗದು ಹಣಕ್ಕಾಗಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಊಟದ ನಂತರ ಆಕೆಯ ಕ್ರಾಸ್ ಎಕ್ಸಾಮಿನೇಷನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಿಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಸದ ಆಕ್ಷೇಪ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.
ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರು ನಗದು-ಪ್ರಶ್ನೆ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಉದ್ಯಮಿ ದರ್ಶನ್ ಹಿರಾನಂದಾನಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಸದೀಯ ಲಾಗಿನ್ ಐಡಿ ನೀಡಿರುವುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.ಮೂರು ಸಚಿವಾಲಯಗಳಿಂದ ದಾಖಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ವರದಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯು ಅವರನ್ನು ಕರೆಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು-ಕಾಶ್ಮೀರ ಮಸೂದೆ ಅಂಗೀಕಾರ : ಪಿಒಕೆ ನಮ್ಮದು, ಅದಕ್ಕೂ 24 ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಕಾಯ್ದಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ ಎಂದ ಅಮಿತ್ ಶಾ

ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ತಿರುಗೇಟು….
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಸಂಸತ್ತಿನ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವಿನೋದ ಸೋಂಕರ್ ಅವರು ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರು “ಅಸಂಸದೀಯ ಭಾಷೆ” ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು.”ಉತ್ತರ ನೀಡುವ ಬದಲು, ಅವರು (ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ) ಕೋಪಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮತ್ತು ಸಮಿತಿಯ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಅವರು ಅಸಂಸದೀಯ ಭಾಷೆ ಬಳಸಿದರು. ಡ್ಯಾನಿಶ್ ಅಲಿ, ಗಿರಿಧಾರಿ ಯಾದವ್ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು ಸಮಿತಿಯ ಮೇಲೆ ಆರೋಪ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಹೊರನಡೆದರು … ಸಮಿತಿಯು ಸಭೆ ಸೇರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಕ್ರಮವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ…” ಎಂದು ಸೋಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು.
ಹೊರನಡೆದ ವಿಪಕ್ಷ ಸಂಸದರು….
ಸಭೆಯಿಂದ ಹೊರನಡೆದ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು, ಸಮಿತಿಯು ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರಿಗೆ “ಅನೈತಿಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು” ಕೇಳಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು.
“ಮೋಯಿತ್ರಾ ಅವರಿಗೆ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಗೌರವರಹಿತ ಮತ್ತು ಅನೈತಿಕ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಂಸದ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನಲ್ ಸದಸ್ಯ ಎನ್.ಉತ್ತಮಕುಮಾರ ರೆಡ್ಡಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಇಡೀ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಸಾಲು ಅವರು (ಸಂಸತ್ತಿನ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು) ಯಾರೊಬ್ಬರ ಆಜ್ಞೆಯ ಮೇರೆಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಇದು ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟದು. ಎರಡು ದಿನಗಳಿಂದ ನಾವು ಅವರಿಗೆ ಕೆಲವು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ … ಅವರು ಅವಳನ್ನು (ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ) ಎಲ್ಲಿ ಎಂದು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನೀವು ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದೀರಿ? ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ನೀಡಬಹುದೇ? ”ಎಂದೆಲ್ಲ ಕೇಳಿದರು ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಂಸದ ಉತ್ತಮಕುಮಾರ ರೆಡ್ಡಿ ಹೇಳಿದರು.
ಜನತಾ ದಳ (ಯುನೈಟೆಡ್) ಸಂಸದ ಗಿರಿಧಾರಿ ಯಾದವ್ ಅವರು ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರಿಗೆ “ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುವ ಹಕ್ಕು ಸಮಿತಿಗೆ ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರು ತಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳಿಗೆ ಮುಗ್ಧತೆಯನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಕೀಲ ಜೈ ಅನಂತ ದೇಹದ್ರಾಯ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ತನ್ನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಮುರಿದುಕೊಂಡ ನಂತರ ತಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪವು ಅವರ ಕೆಟ್ಟ ಭಾವನೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಮೊಯಿತ್ರಾ ಸಂಸದೀಯ ಸಮಿತಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ʼಎಎಂ' ಮತ್ತು 'ಪಿಎಂ' ನಡುವೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ತಿಳಿಯದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಪಿಎಂಒ ಹೇಗೆ ನಡೆಸ್ತಾರೆ...?: ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಕಚೇರಿ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದ್ದ ಪ್ರಣಬ್ ಮುಖರ್ಜಿ....

ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರ ನಡವಳಿಕೆ ಖಂಡನೀಯ: ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದರಾದ ಅಪರಾಜಿತಾ ಸಾರಂಗಿ ಅವರು ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರ ನಡವಳಿಕೆ “ಖಂಡನೀಯ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಯ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ “ಅಸಂಸದೀಯ ಪದಗಳನ್ನು” ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು.
“ಸಂಸದೀಯ ಸ್ಥಾಯಿ ಸಮಿತಿಯ ಕಾರ್ಯವೈಖರಿಯು ಸ್ವಭಾವತಃ ಗೌಪ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಅವರು (ಟಿಎಂಸಿ ಸಂಸದೆ ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ) ನಡೆದುಕೊಂಡ ರೀತಿಯೇ ತಪ್ಪು. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಹೊರಬಂದರು ಮತ್ತು ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಸಮಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ, ಸಮಿತಿಯೊಳಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಗತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದರು. ಅದು ತಪ್ಪು, ಮೊಯಿತ್ರಾ ಹಾಗೆ ಮಾಡಬಾರದಿತ್ತು, ಈ ವಿಷಯಗಳು ತುಂಬಾ ಗೌಪ್ಯವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸಾರಂಗಿ ಹೇಳಿದರು.
ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಅವರ ನಡವಳಿಕೆ ಖಂಡನೀಯ. ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಮಿತಿಯ ಎಲ್ಲ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಅವರು ಅಸಂಸದೀಯ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಹಾಗಾಗಿ, ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಹಿರಾನಂದಾನಿ ಅವರಿಂದ ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಉತ್ತರಿಸಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. ತದನಂತರ ಅವರು ಗದ್ದಲ ಎಬ್ಬಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದಕ್ಕೆ ಲಂಚ ಪಡೆದ ಆರೋಪವನ್ನು ಮಹುವಾ ಮೊಯಿತ್ರಾ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು, ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ (ಬಿಜೆಪಿ) ಸಂಸದರು ಲೋಕಸಭೆಯ ಸ್ಪೀಕರ್ ಓಂ ಬಿರ್ಲಾ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಲು ಮೋಯಿತ್ರಾ ಲಂಚ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ದುಬೆ ಅವರು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅಟಾರ್ನಿ ಜೈ ಅನಂತ ದೇಹದ್ರಾಯಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ನಂತರ ಸ್ಪೀಕರ್ ಅವರು ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ ವಿನೋದಕುಮಾರ ಸೋಂಕರ್ ನೇತೃತ್ವದ ನೈತಿಕ ಸಮಿತಿಗೆ ಅದನ್ನು ರವಾನಿಸಿದ್ದರು.

 

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement