ವಂಚನೆಯ ಹೊಸ ವಿಧಾನ : ಪಾರ್ಸಲ್‌ ವಿತರಣೆ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ ವಂಚನೆ ; ಎಚ್ಚರ…ಎಚ್ಚರ..

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕ್ರಾಂತಿಯು ನಮ್ಮ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಗತಿ ಮತ್ತು ಅನುಕೂಲತೆಯನ್ನು ತಂದಿದೆ. ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿದ ಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಗತಿಯು ಹೊಸ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಹಗರಣಗಳಿಗೂ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
ಈಗ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಹಗರಣ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ. ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವೊಂದು ಇದೀಗ ವಂಚನೆಯ ವಿಧಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲಿದೆ. ಪಾರ್ಸೆಲ್ ವಿತರಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಕರೆ ಮಾಡಿದವನೊಬ್ಬ ಹೇಗೆ ವಂಚಿಸಲು ಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಅಲ್ಲಿ ಕರೆ ಮಾಡಿದವರು ಪಾರ್ಸೆಲ್ ವಿತರಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನೆಪದಲ್ಲಿ *401* ಸೇರಿಸು ನಂತರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಡಯಲ್ ಮಾಡಲು ವಿನಂತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅನುಸರಿಸಿದರೆ, OTP ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಕರೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾಮರ್‌ನ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಮರುನಿರ್ದೇಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವೈರಲ್ ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ, ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ಪಾರ್ಸಲ್‌ ವಿತರಣೆ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. “ವಂಚಕನು ಮಹಿಳೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಹಾಗೂ ಡೆಲಿವರಿ ಬಾಯ್ ನಿಮ್ಮ ಆರ್ಡರ್ ಅನ್ನು ಡೆಲಿವರಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಕೇಳುತ್ತದೆ. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನಂತರ ಡೆಲಿವರಿ ಹುಡುಗನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಆತನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಮಾಡಲು ಡೆಲಿವರಿ ಹುಡುಗನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೊದಲು *401* ಅನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಇದು ಕಂಪನಿಯ ವಿಸ್ತರಣೆ ಕೋಡ್ ಎಂದು ಆತ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಡೆಲಿವರಿ ಬಾಯ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸಲು ನೀವು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು, ಅದು ವಿಫಲವಾದರೆ ಪಾರ್ಸೆಲ್ ಹಿಂತಿರುಗಿ ಹೋಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದೆಹಲಿ ಮದ್ಯ ನೀತಿ ಪ್ರಕರಣ : ಅರವಿಂದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲಗೆ ದೊಡ್ಡ ರಿಲೀಫ್ ನೀಡಿದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್

ಆದರೆ ನಾನು ಕರೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಕರೆ-ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಮಾಡುವ ಕೋಡ್ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಅದನ್ನು ಗೂಗಲ್ ಮಾಡಿದೆ. ಇದು ಕರೆ ಮಾಡಿದವರು ನೀಡಿದ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಕರೆಗಳು, ಸಂದೇಶಗಳು ಮತ್ತು OTP ಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಹಗರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ” ಎಂದು ಅದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಮಹಿಳೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕ್ಲಿಪ್‌ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಬಳಕೆದಾರರು, “ನನಗೂ ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದೆ, ನನ್ನ ಪಾರ್ಸೆಲ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಡೆಲಿವರಿ ಏಜೆಂಟ್‌ಗೆ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಕೋಡ್‌ ಆಗಿ 5 ರೂಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎರಡನೇ ಬಳಕೆದಾರ “ನಾನು ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ ಕರೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ವಿಳಾಸ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಕಾರಣ ನನ್ನ ಫೆಡೆಕ್ಸ್ ಪಾರ್ಸೆಲ್ ತಲುಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು IVRS ಹೇಳುತ್ತಾ, ಮುಂದುವರೆಯಲು 1 ಅನ್ನು ಒತ್ತಿ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ನಾನು ಕರೆಯನ್ನು ಕಟ್ ಮಾಡಿ ಫೆಡೆಕ್ಸ್ ಕಸ್ಟಮರ್‌ ಸಪೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಸಲ್‌ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದೆ, ಅವರು ನನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪಾರ್ಸಲ್‌ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಇರುವುದು ಸೂಕ್ತ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನೀಟ್‌-ಯುಜಿ ಪ್ರಶ್ನೆ ಪತ್ರಿಕೆ ಸೋರಿಕೆ ಪ್ರಕರಣ : ಮಾಸ್ಟರ್ ಮೈಂಡ್ ಆರೋಪಿ ʼರಾಕಿʼ ಬಂಧಿಸಿದ ಸಿಬಿಐ

 

4.5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement