ಇನ್ಮುಂದೆ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ʼಅಮರನಾಥ ಗುಹೆʼ ವರೆಗೂ ವಾಹನದಲ್ಲಿ ಹೋಗಬಹುದು : 13000 ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣ, ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ವಾಹನ ಸಂಚಾರ | ಮೈ ಜುಂ ಎನ್ನುವ ದೃಶ್ಯ ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BRO)ನವರು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ʼಅಮರನಾಥ ಗುಹೆʼ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ….! ಈ ದುರ್ಗಮ ರಸ್ತೆಯ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BRO) ಐತಿಹಾಸಿಕ ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಭಾಗದ ಹಿಮಾಲಯ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 13000 ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿರುವ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ತನ್ನ ಮೊದಲ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಿದೆ.ಮೊದಲ ಸೆಟ್ ವಾಹನಗಳು ದೇಗುಲವನ್ನು ತಲುಪಿವೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಗುಹಾ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಅವಳಿ ಹಳಿಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಬಿಆರ್‌ಒಗೆ ವಹಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಬಿಆರ್‌ ಒ ‘ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಬೀಕನ್’ ಅಮರನಾಥ ಯಾತ್ರಾ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಸರ್ಕಾರದ ಲೋಕೋಪಯೋಗಿ ಇಲಾಖೆ (ಪಿಡಬ್ಲ್ಯೂಡಿ) ಗಂಡರ್‌ಬಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಟಾಲ್ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಪಹಲ್ಗಾಮ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (ಪಿಡಿಎ) ಅನಂತನಾಗ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪಹಲ್ಗಾಮ್ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿತ್ತು.

ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಗುಹಾ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ತೆರಳಬೇಕಾಗಿದ್ದ ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಬಿಆರ್‌ಒ ರಸ್ತೆ ವಿಸ್ತರಣೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಿತು.
ಅಮರನಾಥ ಗುಹಾ ದೇಗುಲವನ್ನು ತಲುಪುವ ವಾಹನಗಳು ಚಲಿಸುವ ರಸ್ತೆಯೊಂದಿಗೆ, ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯು ಭಕ್ತರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BRO), ಅಮರನಾಥ ಯಾತ್ರಾ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಬೀಕನ್‌ಗೆ ವಹಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಸ್ತೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ವಾಹನಗಳ ಯಶಸ್ವಿ ಸಾಗಣೆಯು ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BRO) ಗಮನಾರ್ಹ ಸಾಧನೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಹಿಮಪಾತದ ಪ್ರಾರಂಭದ ಮೊದಲು ಅಮರನಾಥ ಗುಹೆ ತಲುಪುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು.ಸಂಗಮದ ತಳದಿಂದ ಗುಹಾ ದೇಗುಲದವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 13 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ರಸ್ತೆ ವಿಸ್ತರಣೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಬಿಆರ್‌ಒ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಅವರು ಯಾತ್ರಿಕರ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಸುಮಾರು ₹ 5,300 ಕೋಟಿ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಪಹಲ್ಗಾಮ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪವಿತ್ರ ಅಮರನಾಥ ಗುಹೆ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ 110 ಕಿಮೀ ಉದ್ದದ ಅಮರನಾಥ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಸಿಸ್‌ ಬೆಂಬಲಿಗನ ಜೊತೆ ವೇದಿಕೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಸಿಎಂ ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ: ಯತ್ನಾಳ ಆರೋಪ

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಯೋಜನೆಯು ಹಲವಾರು ಕಾಶ್ಮೀರಿ ಪಂಡಿತರಿಂದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ, ಅವರು ಗುಹೆ ದೇವಾಲಯದ ಮೇಲೆ ರಸ್ತೆಯ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ಪರಿಣಾಮ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶದ ದುರ್ಬಲ ಹಾಗೂ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ಪರಿಸರವನ್ನು ಹಾಳಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಭಯಪಡುತ್ತಾರೆ.
ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ತನ್ನ ಟ್ರಕ್‌ಗಳು ಹೊಸದಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಬಾಲ್ಟಾಲ್-ಕೇವ್ ದೇಗುಲ ರಸ್ತೆಯ ಮೂಲಕ ಚಲಿಸುತ್ತಿರುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು X ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹಲವಾರು ಜನರು ಈ ಕ್ರಮವನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಲೇಖಕ ರಾಹುಲ್ ಪಂಡಿತ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ಗುಹೆಯ ಹಾದಿಯನ್ನು “ವಿನಾಶಕಾರಿ ನಡೆ” ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದೊಂದು ವಿನಾಶಕಾರಿ ನಡೆ. ಗುಹೆಯು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಚಂಡ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ. ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ಶಿವಲಿಂಗವು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಮಾಡಬೇಡಿ” ಎಂದು ಅವರು X ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪೀಪಲ್ಸ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ (ಪಿಡಿಪಿ) ಇದನ್ನು ಹಿಂದೂಗಳ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಮಾಡಿದ “ದೊಡ್ಡ ಅಪರಾಧ” ಎಂದು ಟೀಕಿಸಿದೆ.
ಇದು ಇತಿಹಾಸವಲ್ಲ, ಇದು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಅದರ ಸ್ವಭಾವದ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಒಬ್ಬರು ಮಾಡುವ ದೊಡ್ಡ ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆ. ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮವು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ತಾಯಿ, ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಹುದುಗಿದ್ದಾಳೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಮ್ಮ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಗಳು ಹಿಮಾಲಯದ ಮಡಿಲಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಪಿಡಿಪಿ ವಕ್ತಾರ ಮೋಹಿತ್ ಭಾನ್ ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೇವಲ ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ” ಧಾರ್ಮಿಕ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಪಿಕ್ನಿಕ್ ತಾಣಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವುದು ಖಂಡನೀಯ ಎಂದು ಭಾನ್ ಹೇಳಿದರು.
ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ವಿಹಾರ ತಾಣಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಇದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿರುವ ಅವರು, ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ನಿರ್ಮಾಣದಿಂದಾಗಿ ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಜೋಶಿಮಠದಂತಹ ದುರಂತದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಕಾಶ್ಮೀರಿ ಪಂಡಿತ ತಪೇಶ್ ಕೌಲ್ ಕೂಡ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಈ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣವು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ತಾಣಗಳನ್ನು ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಕಾಡು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸಿ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಶಾಂತಿಯುತ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ, ದೈವಿಕ ಸ್ಥಳಗಳು ನಿಸರ್ಗದ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾಗಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ತಾಣವಾಗಿದ್ದ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಕಾಡುಗಳಾಗಿ ಹೇಗೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತನೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಕೌಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ನಮ್ಮ ಧರ್ಮ ದೇಗುಲಗಳು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣಗಳಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡುವುದು ತುಂಬಾ ನಿರಾಶಾದಾಯಕವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಡಿಕೆ ಶಿವಕುಮಾರ ವಿರುದ್ಧದ ಸಿಬಿಐ ತನಿಖೆಗೆ ಅನುಮತಿ ಹಿಂಪಡೆದ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ : ನಿರ್ಧಾರ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಹೈಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಶಾಸಕ ಯತ್ನಾಳ

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement