ಚಿಕುನ್‌ಗುನ್ಯಾ ವೈರಸ್‌ ವಿರುದ್ಧದ ಮೊದಲ ಲಸಿಕೆಗೆ ಅನುಮೋದನೆ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಸೋಂಕಿತ ಸೊಳ್ಳೆಗಳಿಂದ ಹರಡುವ ವೈರಸ್ ಚಿಕೂನ್‌ಗುನ್ಯಾಗೆ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗುರುವಾರ ಅನುಮೋದಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದನ್ನು ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಔಷಧ ಆಡಳಿತ(Food and Drug Administration)ವು “ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಬೆದರಿಕೆ” ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ.
ಯುರೋಪಿನ ವಾಲ್ನೆವಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಇಕ್ಸ್‌ಚಿಕ್ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು 18 ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಅನುಮೋದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಡಿಎ ಹೇಳಿದೆ.
ಜ್ವರ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಕೀಲು ನೋವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಚಿಕೂನ್‌ಗುನ್ಯಾ ಆಫ್ರಿಕಾ, ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಮತ್ತು ಉಪೋಷ್ಣವಲಯದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚಿಕುನ್‌ಗುನ್ಯಾ ವೈರಸ್ ಹೊಸ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೂ ಹರಡಿದೆ, ಇದು ರೋಗದ ಜಾಗತಿಕ ಹರಡುವಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಎಫ್‌ಡಿಎ (FDA) ಹೇಳಿದೆ.
“ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕೂನ್‌ಗುನ್ಯಾ ವೈರಸ್‌ನ ಸೋಂಕು ತೀವ್ರ ರೋಗ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಹಿರಿಯ ಎಫ್‌ಡಿಎ ಅಧಿಕಾರಿ ಪೀಟರ್ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಒಂದು ಡೋಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಚುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ 3,500 ಜನರ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ತಲೆನೋವು, ಆಯಾಸ, ಸ್ನಾಯು ಮತ್ತು ಕೀಲು ನೋವು, ಜ್ವರ ಮತ್ತು ವಾಕರಿಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ 1.6 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು Ixchiq ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಅದು ಗಂಭೀರವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement