ವೀಡಿಯೊ..| ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಉದ್ದದ ದ್ವಿಪಥ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗ ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ : ಈ ಸೆಲಾ ಸುರಂಗದ ಬಗ್ಗೆ ಐದು ಸಂಗತಿಗಳು

ಗುವಾಹತಿ : ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಉದ್ದದ ದ್ವಿಪಥ ಸುರಂಗವನ್ನು (ಸೆಲಾ ಸುರಂಗ) ಶನಿವಾರ (ಮಾರ್ಚ್‌ 9) ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ಸುಮಾರು 825 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಿರುವ ಸೆಲಾ ಸುರಂಗವು ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕೌಶಲ್ಯದ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಬಲಿಪರಾ-ಚರಿದುವಾರ್-ತವಾಂಗ್ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಸೆಲಾ ಪಾಸ್ ಮೂಲಕ ತವಾಂಗ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಕಲ್ಪಿಸುತ್ತದೆ.
2019 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರು ಇದಕ್ಕೆ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ನೆರವೇರಿಸಿದ್ದರು. ಅವರು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಇಟಾನಗರದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ‘ವಿಕಸಿತ ಭಾರತ ವಿಕಸಿತ ಈಶಾನ್ಯ’ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸೆಲಾ ಸುರಂಗವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿಸಿದರು. ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅವರು ₹ 10,000 ಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಉನ್ನತಿ (UNNATI) ಯೋಜನೆಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಮಣಿಪುರ, ಮೇಘಾಲಯ, ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್, ಸಿಕ್ಕಿಂ, ತ್ರಿಪುರಾ ಮತ್ತು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ₹ 55,600 ಕೋಟಿಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಪಿಸಿದರು. ಈ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗವು ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ವಾಸ್ತವಿಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆ (ಎಲ್‌ಎಸಿ) ಬಳಿ ತೇಜಪುರದಿಂದ ತವಾಂಗ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಕಲ್ಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪವಿತ್ರಾ ಜಯರಾಮ ಸಾವಿನ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಗೆಳೆಯ-ಕಿರುತೆರೆ ನಟ ಚಂದು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ

ಸೆಲಾ ಸುರಂಗದ ಬಗ್ಗೆ 5 ಸಂಗತಿಗಳು…
ಸೆಲಾ ಸುರಂಗವು 13,000 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಉದ್ದದ ದ್ವಿ-ಪಥದ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಬಲಿಪರಾ-ಚರಿದುವಾರ-ತವಾಂಗ್ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಮಪಾತ ಮತ್ತು ಭೂಕುಸಿತದಿಂದ ಎದುರಾಗುವ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಎಲ್ಲ ಹವಾಮಾನದಲ್ಲಿಯೂ ಸಂಪರ್ಕ ಕಲ್ಪಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಈ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗ ಹೊಂದಿದೆ.
ಇದು ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BRO) ನಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಎರಡು ಸುರಂಗಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಸುರಂಗ 1 ಸುಮಾರು 980-ಮೀಟರ್ ಉದ್ದದ ಏಕ-ಟ್ಯೂಬ್ ಸುರಂಗವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಸುರಂಗ 2 ಸುಮಾರು 1,555-ಮೀಟರ್ ಉದ್ದದ ಅವಳಿ-ಟ್ಯೂಬ್ ಸುರಂಗವಾಗಿದ್ದು, ಒಂದು ದ್ವಿ-ಪಥದ ಟ್ಯೂಬ್ ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ತುರ್ತು ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಬಳಕೆಯಾಗಲಿದೆ. ಈ ಸುರಂಗಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕ ರಸ್ತೆ 1,200 ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಇದೆ.

ಫೆಬ್ರುವರಿ 9, 2019 ರಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರು ಸೇಲಾ ಸುರಂಗ ಯೋಜನೆಗೆ ಅಡಿಗಲ್ಲು ಹಾಕಿದರು. ಈ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು 90 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾನವ-ಗಂಟೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು, ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿದಿನ ಸರಾಸರಿ 650 ಕಾರ್ಮಿಕರು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಸರಿಸುಮಾರು 71,000 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಸಿಮೆಂಟ್, 5,000 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಉಕ್ಕು ಮತ್ತು 800 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಸ್ಫೋಟಕಗಳು ಬೇಕಾಗಿದ್ದವು.
ಸೆಲಾ ಸುರಂಗವು ಜೆಟ್ ಫ್ಯಾನ್ ವಾತಾಯನ, ಅಗ್ನಿಶಾಮಕ ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ವರ್ಧಿತ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷತೆಗಾಗಿ SCADA-ನಿಯಂತ್ರಿತ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಂತಹ ಆಧುನಿಕ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಸೆಲಾ ಪಾಸ್‌ನಿಂದ 400 ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಕೆಳಗೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಸೆಲಾ ಸುರಂಗವು ಚಳಿಗಾಲದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ದಾರಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಈ ಸುರಂಗವು ಸೈನ್ಯಗಳು, ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಚೀನಾ-ಭಾರತದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಚಲಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆ : ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದಿಂದ 8,889 ಕೋಟಿ ರೂ.ಮೌಲ್ಯದ ವಸ್ತುಗಳ ವಶ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement