ವೀಡಿಯೊ…| ನಮಗೆ ಉಪನ್ಯಾಸ ನೀಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ನಿಮಗೆ ನೀಡಿದವರು ಯಾರು..?: ʼ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಬೂಟಾಟಿಕೆʼ ವಿರುದ್ಧ ಬಿಬಿಸಿ ವರದಿಗಾರನಿಗೆ ಪಾಠ ಮಾಡಿದ ಗಯಾನಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷ

ಜಾರ್ಜ್‌ಟೌನ್: ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯ ಮೇಲೆ “ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಬೂಟಾಟಿಕೆ” ಯ ವಿರುದ್ಧ ಗಯಾನೀಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಇರ್ಫಾನ್ ಅಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ಭಾರೀ ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ.
ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಇರ್ಫಾನ್ ಅಲಿ ಅವರು ಬಿಬಿಸಿ (BBC) ಪತ್ರಕರ್ತ ಸ್ಟೀಫನ್ ಸಕ್ಕರ್ ಅವರಿಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರು ಆ ದೇಶದ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಯೋಜನೆ ಕುರಿತಾದ ಪ್ರಶ್ನೆ ವೇಳೆ ಗಯಾನಾದ ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯ ದರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದಾಗ ಅವರು “ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಬೂಟಾಟಿಕೆ” ವಿರುದ್ಧ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ.
ವೈರಲ್ ಸಂದರ್ಶನದ ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ, ಗಯಾನೀಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಪತ್ರಕರ್ತನ ಪ್ರಶ್ನೆ ವೇಳೆ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು ಮತ್ತು “ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕುರಿತು ನನಗೆ ಲೆಕ್ಚರ್‌ ನೀಡುವ ಹಕ್ಕು ನಿಮಗೆ ಇದೆಯೇ ಎಂದು ಪತ್ರಕರ್ತನನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು ಮತ್ತು “ಪರಿಸರವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವವರ ಜೇಬಿನಲ್ಲಿದ್ದೀರಾ..? ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಈಗ ನಮಗೆ ಉಪನ್ಯಾಸ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಅಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಗಯಾನಾವು ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದರಿಂದ ಅದರ ಕರಾವಳಿಯಿಂದ ಎರಡು ಬಿಲಿಯನ್ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಲಿ, “ಗಯಾನಾವು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಮತ್ತು ಸ್ಕಾಟ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ಗಾತ್ರದಷ್ಟು ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? 19.5 ಗಿಗಾಟನ್ ಇಂಗಾಲವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಕಾಡು, ನಾವು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಕಾಡು” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇದು, ಗಯಾನಾಗೆ ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಮತ್ತು ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ಪತ್ರಕರ್ತರು ಅವರನ್ನು ಮರು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
ಆಗ “ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕುರಿತು ನಮಗೆ ಉಪನ್ಯಾಸ ನೀಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಅದು ನೀಡುತ್ತದೆಯೇ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕುರಿತು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಉಪನ್ಯಾಸ ನೀಡಲಿದ್ದೇನೆ ಏಕೆಂದರೆ ನಾವು ಈ ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಸಂಗ್ರಹದ 19.5 ಗಿಗಾಟನ್ ಕಾರ್ಬನ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಆನಂದಿಸುತ್ತೀರಿ, ಅದನ್ನು ಜಗತ್ತು ಆನಂದಿಸುತ್ತದೆ, ನೀವು ನಮಗೆ ಹಣ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ, ನೀವು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ, ನೀವು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಗಯಾನಾದ ಜನರು ಅದನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಪವರ್‌ ಫುಲ್‌ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗಳ 2024ರ ಪಟ್ಟಿ ಬಿಡುಗಡೆ : ಪವರ್‌ ಫುಲ್‌ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಯಾವ ದೇಶದ್ದು..? ಭಾರತದ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ಎಷ್ಟು ಗೊತ್ತೆ..?

” ಏನು ಎಂಬುದನ್ನು ಊಹಿಸಿ? ನಾವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಅರಣ್ಯನಾಶದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಮತ್ತು ಈಗ ನಾವು ಹೊಂದಿರುವ ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ನಮ್ಮ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪರಿಶೋಧನೆಯೊಂದಿಗೆ, ನಾವು ಇನ್ನೂ ಕಾರ್ಬನ್‌ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ ನಿವ್ವಳ 0 ಆಗಿದ್ದೇವೆ. ಇನ್ನೂ ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಪರಿಶೋಧನೆಯ ನಂತರವೂ ಗಯಾನಾದ ಕಾರ್ಬನ್ ನಿವ್ವಳ 0 ಆಗಿರುತ್ತದೆ‌ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಆಪಾದಿತ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಬೂಟಾಟಿಕೆ ಬಗ್ಗೆ ಬಲವಾದ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ ಗಯಾನಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ಪರಿಸರವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದವರು ಈಗ ತಮ್ಮ ದೇಶವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ನಾನು ಇನ್ನೂ ಮುಗಿಸಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಇರುವ ಬೂಟಾಟಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ 50 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತು ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ 65 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ನಾವು ನಮ್ಮ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ನೀವು ಅದನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸುತ್ತೀರಾ. ನೀವು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೀರಾ? ಅದನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು? ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಜಗತ್ತು ಅದನ್ನು ಯಾವಾಗ ಪಾವತಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ನೀವು ಅವರ ಜೇಬಿನಲ್ಲಿ ಇದ್ದೀರಾ?” ಗಯಾನೀಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಕೇಳಿದರು.
”ಪರಿಸರ ಹಾಳು ಮಾಡಿದವರ ಜೇಬಿನಲ್ಲಿದ್ದೀರಾ?, ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಮೂಲಕ ಪರಿಸರ ಹಾಳು ಮಾಡಿ ಈಗ ನಮಗೆ ಉಪನ್ಯಾಸ ನೀಡುತ್ತಿರುವವರ ಜೇಬಿನಲ್ಲಿ ನೀವು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇದೆಯೇ..? ನೀವು ಅವರಿಂದ ಪಾವತಿಸಿದ್ದೀರಾ?” ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅನೇಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿವೆ, ಅದರ ಇಂಗಾಲದ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿವೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಪವರ್‌ ಫುಲ್‌ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗಳ 2024ರ ಪಟ್ಟಿ ಬಿಡುಗಡೆ : ಪವರ್‌ ಫುಲ್‌ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಯಾವ ದೇಶದ್ದು..? ಭಾರತದ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ಎಷ್ಟು ಗೊತ್ತೆ..?

2023 ರಲ್ಲಿ, ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ತಮ್ಮ ಇಂಗಾಲದ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು 2050 ರ ಮೊದಲು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. COP28 ನಲ್ಲಿ ‘ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಫಾರ್ಮಿಂಗ್ ಕ್ಲೈಮೇಟ್ ಫೈನಾನ್ಸ್’ ಕುರಿತ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ, 2025 ರ ನಂತರದ ಜಾಗತಿಕ ಹವಾಮಾನ ಹಣಕಾಸು ಗುರಿಯಾದ ಹೊಸ ಕಲೆಕ್ಟಿವ್ ಕ್ವಾಂಟಿಫೈಡ್ ಗೋಲ್ (NCQG) ಮೇಲೆ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಮತ್ತು ನೈಜ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಭಾರತ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
“ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳು 2050 ರ ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಇಂಗಾಲದ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement