ಸರ್ವರಿಗೂ ಕ್ರೋಧಿ ಸಂವತ್ಸರದ ಯುಗಾದಿಯ ಹಾರ್ದಿಕ ಶುಭಾಶಯಗಳು

ರಿಲಯನ್ಸ್, ಟಾಟಾ, ಮಹೀಂದ್ರಾ ಒಂದುಗೂಡಿಸಲಿರುವ ಹಸಿರು ಇಂಧನ?

ಭಾರತವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಹೇರಳವಾಗಿರುವ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಬಂಡವಾಳವಾಗಿಸಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಈ ಅಂಶದಿಂದ ಲಾಭ ಪಡೆಯಲು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರಾದ ನಿರ್ಮಲಾ  ಸೀತಾರಾಮನ್‌  2021-22ರ ಬಜೆಟ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಮಿಷನ್ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಹಸಿರು ಇಂಧನ ಮೂಲವು ಭಾರತದ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ಕಂಪನಿಗಳಾದ ರಿಲಯನ್ಸ್, ಟಾಟಾ, ಮಹೀಂದ್ರಾ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ ಅನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಚೈತ್ಯನಾ ಗಿರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಮಯದ ಅಗತ್ಯವು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಅಥವಾ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಒಕ್ಕೂಟದಂತಹ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಒಕ್ಕೂಟವಾಗಿದೆ. “ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್, ಟಾಟಾಸ್, ಮಹೀಂದ್ರಾಸ್, ಐಷರ್ ಮುಂತಾದ ಕಂಪನಿಗಳು – ಅವು ಒಕ್ಕೂಟದ ಭಾಗವಾಗಲಿ. ನಂತರ ರಿಲಯನ್ಸ್‌ನಂತಹ ವಿಶೇಷ ರಾಸಾಯನಿಕ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಸಹ ಅದರ ಭಾಗವಾಗಬಹುದು ”ಎಂದು ಅವರು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಇನ್ಸೈಡರ್‌ಗೆ  ನೀಡಿದ ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಒಕ್ಕೂಟ ಏಕೆ ಬೇಕು?
ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ  ಸರಳವಾಗಿದೆ – ಯಾವುದೇ ಕಂಪನಿ ಅಥವಾ ಉದ್ಯಮವು ಇದನ್ನು ಮಾತ್ರ ಎಳೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ವಾಹನ ವಲಯ, ಇಂಧನ ಕಂಪನಿಗಳು, ವಿಶೇಷ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಮತ್ತು ಸುಧಾರಿತ ವಸ್ತುಗಳ ಕಂಪನಿಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯ ಪರಿಹಾರವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು, ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಇಂಧನ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ – ಅದನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ಕಾರುಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಸ್ವಭಾವತಃ ಸ್ಫೋಟಕ ಅಂಶವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದಕ್ಕೆ ಇಂಧನ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
ಜರ್ಮನಿಯಂತಹ ದೇಶಗಳು, ಒಕ್ಕೂಟವು ಒಂದು ಉತ್ತಮ ದಾರಿ ಎಂದು  ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿವೆ. ಇದು 2023ರ ವೇಳೆಗೆ 400 ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಇಂಧನ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಗುರಿಹೊಂದಿದೆ. ಅವರು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಅನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಮಟ್ಟಿಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಗಿರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊಗಳು..| ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ಇರಾನ್​ನಿಂದ ಇಸ್ರೇಲ್​ ಮೇಲೆ 200 ಡ್ರೋನ್-ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿ : ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಯುದ್ಧದ ಭೀತಿ

ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ನೀಲನಕ್ಷೆಯನ್ನು ರಚಿಸಲು ಭಾರತವು ನಾರ್ವೆ, ಸ್ವೀಡನ್ ಅಥವಾ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್‌ನ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಆದರೆ ಭಾರತದ ಒಟ್ಟು ಗಾತ್ರ ಪೂರೈಸಲು ಅವರ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಬೇಕು. ಈ ದೇಶಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಭಾರತದ ನಗರ ನಗರಗಳ ನಾಲ್ಕನೇ ಒಂದು ಭಾಗ ಮಾತ್ರ – ನಾರ್ವೆಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆ 55 ಲಕ್ಷವಾಗಿದ್ದರೆ, ಮುಂಬೈ ಎರಡು ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.  ಅವರು, ಅವರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ-ಪ್ರಮಾಣದ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ನಗರಗಳಿಗೆ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಬಹುದು ಆದರೆ ಇದು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ  ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಬಹುದು ಅಷ್ಟೆ. ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಸಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಟಗಾರರು – ಏರ್ ಪ್ರಾಡಕ್ಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಲಿಂಡೆ ನಂತಹವರು ಈಗಾಗಲೇ ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಕಂಪನಿಗಳು ಹೆದ್ದಾರಿಗಳ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಅನಿಲ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಮತ್ತು ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಿವೆ. ಅನಿಲ ಇಂಧನ ಕೇಂದ್ರಗಳಂತಹ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸಲು ಅವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗುತ್ತವೆ ”ಎಂದು  ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತವು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ?
ಪ್ರಸ್ತುತ, ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಎರಡು ವಿಧಾನಗಳಿವೆ. ಒಂದು ನೀರಿನ ವಿದ್ಯುದ್ವಿಭಜನೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನೀರು ವಿರಳ ಸಂಪನ್ಮೂಲವಾಗಿದೆ.
ಇನ್ನೊಂದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲವಾಗಿದ್ದು ಇದನ್ನು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಮತ್ತು ಒಂದು ಭಾಗ ಕಾರ್ಬನ್ ಎಂದು ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಬಹುದು. ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಇಂಧನಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಉಳಿದಿರುವ ಇಂಗಾಲವನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ, ಏರೋಸ್ಪೇಸ್, ​​ಆಟೋ, ಹಡಗು ನಿರ್ಮಾಣ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಈ ಎರಡು ವಿಧಾನಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ಇನ್ನೂ ಒಂದು ವ್ಯವಹಾರವು ಸಿದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ – ಇದು ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಗಾಳಿಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸ್ಕ್ರಬ್ಬರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಆ ಅನಿಲವನ್ನು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಮತ್ತು ಇಂಗಾಲವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ.
ಮೂಲ ಮಾದರಿಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಯುರೋಪ್, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್‌ಎಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ.  ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು  ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದ ಇಂಧನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರೀಕರಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಗಿರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊಗಳು..| ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ಇರಾನ್​ನಿಂದ ಇಸ್ರೇಲ್​ ಮೇಲೆ 200 ಡ್ರೋನ್-ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿ : ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಯುದ್ಧದ ಭೀತಿ

ಲಿಥಿಯಂ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳು ಮತ್ತು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಕಾರುಗಳಿಗೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ?
ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಕಾರುಗಳಲ್ಲಿ  ಲಿಥಿಯಂ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳ ಬಳಕೆಯು ಹಲವಾರು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಒಬ್ಬರಿಗೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಿಥಿಯಂ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಇಂಧನವನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ‘ಶ್ರೇಣಿಯ ಆತಂಕ’ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ. ರೀಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಕಾರುಗಳು ಸುಮಾರು 200-250 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಹೋಗಬಹುದು. ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಕಾರುಗಳು  ಎರಡು ಪಟ್ಟು ದೂರ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ ಕಡಿಮೆ ಇಂಧನ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಚಾಲಕರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತಡ.ಬಹು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಲಿಥಿಯಂ ಇರುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಇದೆ. “ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಹೇರಳವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಲಿಥಿಯಂ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳು ಹಿಂದೆ ಬೀಳುತ್ತವೆ” ಎಂಬುದಾಗಿ ಗಿರಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಿದರೆ,  ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಂತರಿಕ ದಹನಕಾರಿ ಎಂಜಿನ್‌ಗೆ ಹೈಡ್ರೋಜನ್,ಉತ್ತಮ ಪರ್ಯಾಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಬೃಹತ್ ಇಂಧನ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಸಹ ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಗಿರಿ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement