ಪ್ರತಿದನ ೭೦ ಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್‌ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನ್:‌ ಡಾ.ಅರೋರಾ

ನವದೆಹಲಿ:ಪ್ರತಿದಿನ 70 ಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ಐಸಿಎಂಆರ್‌ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಪಡೆಯ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಹೇಳಿದರು.

ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಪಡೆಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಗುಂಪಿನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಡಾ.ಎನ್.ಕೆ.ಅರೋರಾ, ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ “ಬಿಕ್ಕಳೆಗಳನ್ನು” ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ನ ಪ್ರಸ್ತುತ ವೇಗವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದರು..
ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್ -19 ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಒಂದು ಮೆಗಾ ಕ್ರಮವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮ್ಯಾರಥಾನ್ ಓಟದಂತಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ನೀವು ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ನೀವು ಕ್ರಮೇಣ ವೇಗ ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವೇಗವನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಕಡಿಮೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.
ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ನ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಮತ್ತು ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಎಂಬ ಎರಡು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಆ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗಾಗಿ ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಜನವರಿ 16ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ನಿಧಾನಗತಿಯು ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳಿಂದಲೂ ಟೀಕೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಈವರೆಗೆ 8.29 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ನಾವು ಪ್ರತಿದಿನ ಸುಮಾರು 5 ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರತಿದಿನ 50-70 ಲಕ್ಷ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಜ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗುವುದು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಗುರಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು, ದಿನಕ್ಕೆ 50 ರಿಂದ 70 ಲಕ್ಷ ಹೊಸ ಫಲಾನುಭವಿಗಳನ್ನು ತಲುಪುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇದೆ, ”ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಜೂನ್-ಜುಲೈ ವೇಳೆಗೆ ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ 30 ಕೋಟಿ ಜನರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ದೇಶ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು.
ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ಇದುವರೆಗೆ ನಾಲ್ಕು ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ. ಮೊದಲ ಇಬ್ಬರು ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆ ಒದಗಿಸುವವರು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರು (ಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ) ಮತ್ತು ಮುಂಚೂಣಿ ಕೆಲಸಗಾರರು. ಇತರ ಇಬ್ಬರು 50ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರು, ಮತ್ತು ಕೊಮೊರ್ಬಿಡಿಟಿ ಹೊಂದಿರುವ ಕಿರಿಯರು.ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರವು ಹಲವಾರು ಹೊಸ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಂದಿನ 2 ರಿಂದ 4 ವಾರಗಳಲ್ಲಿ, ನೀವು ಹಲವಾರು ಸಾವಿರ ಹೊಸ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೀರಿ. ದೇಶವು ಒಟ್ಟು 50,000 ದಿಂದ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ನಾವು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಅರೋರಾ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಭಾರತವು 3,000 ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕೇಂದ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಸೋಮವಾರದ ವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 10,000 ಸಕ್ರಿಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಇದ್ದವು. ಈಗ ಆರಂಭಿಕ ಕಲಿಕೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತವು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ “ಪಲ್ಸ್ ಪೋಲಿಯೊ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 17 ಕೋಟಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ ಎಂದರು.
ಲಸಿಕೆ ಹಿಂಜರಿಕೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿತ್ತು:
ನವದೆಹಲಿ ಮೂಲದ ಆರೋಗ್ಯ ಎನ್‌ಜಿಒ ಇನ್‌ಕ್ಲೆನ್ ಟ್ರಸ್ಟ್‌ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿರುವ ಅರೋರಾ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಲಸಿಕೆ ಹಿಂಜರಿಕೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿತ್ತು, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ “ವಯಸ್ಕ ರೋಗನಿರೋಧಕ” ವನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ವಯಸ್ಕರ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಒಂದು ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಾಪಕ ಕಾಳಜಿ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಅವರು, ಇದು ಹಿಂಜರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಐಸಿಎಂಆರ್ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಲಸಿಕೆ ಇನ್ನೂ ಅದರ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಡೇಟಾ ಲಭ್ಯವಾದ ತಕ್ಷಣ, ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಸರಿಸುಮಾರು 10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಫಲಾನುಭವಿಗಳು ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಉಳಿದವರು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ”ಅರೋರಾ ಹೇಳಿದರು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೊಸ ಲಸಿಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಜರಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಜಾಗತಿಕ ವಿದ್ಯಮಾನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “SARS 2009-10 ಏಕಾಏಕಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅದು ಸಂಭವಿಸಿತು. ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಗಳು, ತಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ತಮ್ಮ ರೋಗಿಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ””ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 65 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಅವರು ಲಸಿಕೆ ವಕೀಲರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಹೊಸ ಗುಂಪಿನ ಫಲಾನುಭವಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಿರುವಾಗ ಉಳಿದ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತೇವೆ.”ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಭಾರತ ನೋಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಖಾಸಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿನೀಡಲು ಅದು ಇನ್ನೂ ಸಿದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ.
ಸೋಮವಾರ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವ ಡಾ.ಹರ್ಷ್ ವರ್ಧನ್ ಅವರು ಖಾಸಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ಹೊರಡಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಂತಿಮ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವು ಅಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನನ್ನ ಭೇಟಿಗೆ ಬರುವ ಜನರು ಆಧಾರ ಕಾರ್ಡ್‌ ತರಬೇಕು ಎಂದ ಸಂಸದೆ ಕಂಗನಾ ರಣಾವತ್‌ ; ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಟೀಕೆ

ಅರೋರಾ ಪ್ರಕಾರ, ಲಸಿಕೆಗಳ ಲಭ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಚಿಲ್ಲರೆ ಜಾಗವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಅಗತ್ಯವು ವಿಳಂಬಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

“ನಾವು ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಲಸಿಕೆಗಳಿಂದ ಖಾಸಗಿ ಹೊರಹೋಗುವಿಕೆಗಾಗಿ ಕಾಯಬೇಕಾಗಿದೆ. ಇದೀಗ, ಲಸಿಕೆಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯು ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ನಾವು ಮೊದಲು ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪುಗಳನ್ನಾದರೂ ಮುಗಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

 

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement