ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಕಲ್ಮಷ ಗಾಳಿಯಿಂದ ೨೦೨೦ರಲ್ಲಿ ೫೪,೦೦೦ ಜನರ ಸಾವು

ನವದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್‌-೧೯ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ೨೦೨೦ರಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ೫೪,೦೦೦ ಜನರು ಕಳಪೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ವಾಯುವಿನ ಕಾರಣದಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆಂದು ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಕೊರೊನಾ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕೆಲವು ನಗರಗಳು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಕಂಡರೆ, ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿನ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗೋಚರವಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗ್ರೀನ್‌ಪೀಸ್‌ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಜರ್ನಲ್‌ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಲೈವ್ ಕಾಸ್ಟ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಐಕ್ಯೂಏರ್ ಡೇಟಾ ಆಧರಿಸಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಲಾಗಿದೆ.
2020 ರಲ್ಲಿ PM2.5 ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದಾಗಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ೫೪,೦೦೦ ತಪ್ಪಿಸಬಹುದಾದ ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ, 2020 ರಲ್ಲಿ PM2.5 ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಜಕಾರ್ತವು ಅಂದಾಜು 13,000 ತಪ್ಪಿಸಬಹುದಾದ ಸಾವುಗಳನ್ನು ಕಂಡಿದೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ 14 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ PM2.5 ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಅಂದಾಜು ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚವು ೫ ಶತಕೋಟಿ ರೂ. ಮೀರಿದೆ.
ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಇಂಧನಗಳನ್ನು ಸುಡುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯವು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಥವಾ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನಿಂದ ಸಾಯುವ, ಆಸ್ತಮಾ ದಾಳಿಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಪರಿಹಾರಗಳು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವಾಗ ಕಲ್ಮಷ ವಾಯು ಸೇವನೆ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಗ್ರೀನ್‌ಪೀಸ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಹವಾಮಾನ ಪ್ರಚಾರಕರಾದ ಅವಿನಾಶ್ ಚಂಚಲ್ ಹೇಳಿದರು.
ಮಾರಕ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದ ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಗಳು ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಇಂಧನ ಮೂಲಗಳಾದ ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಸೌರಶಕ್ತಿ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಗ್ರೀನ್‌ಪೀಸ್ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.
ಉಸಿರಾಟವು ಮಾರಕವಾಗಬಾರದು. ಕಳಪೆ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಐದು ದೊಡ್ಡ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ 160,000 ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಗಳು, ನಿಗಮಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಮೂಲಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ನಗರಗಳನ್ನು ವಾಸಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ಪಣತೊಡಬೇಕು ಎಂದು ಐಕ್ಯೂಏರ್ ಸಿಇಒ ಫ್ರಾಂಕ್ ಹ್ಯಾಮ್ಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ವಿಶ್ವದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಇಂಧನಗಳನ್ನು ಮಾಲಿನ್ಯಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಶುದ್ಧ ಇಂಧನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು ಈಗ ಅಗ್ಗವೆನಿಸಿದೆ. ಕೊರೊನಾ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಭಾವದಿಂದ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ಈ ದಿಸೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಪೂರಕ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಬೇಕು, ಶುದ್ಧ-ಶಕ್ತಿಯಿಂದ ಚಾಲಿತ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕು ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಸೌರಶಕ್ತಿಗಳಂಥ ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಇಂಧನ ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಗ್ರೀನ್‌ಪೀಸ್ ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಪ್ರಚಾರಕ ಬೊಂಡನ್ ಆಂಡ್ರಿಯಾನು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಘಾಟ್‌ಕೋಪರ್‌ ಹೋರ್ಡಿಂಗ್ ಕುಸಿತ ದುರಂತ : ಉದಯಪುರದಲ್ಲಿ ಜಾಹೀರಾತು ಫಲಕದ ಮಾಲೀಕನ ಬಂಧನ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement