ರೈತ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ರೈತರ ವ್ಯಥೆ ಹೇಳುತ್ತಿರುವ ಕಲಾವಿದನ ಮಣ್ಣಿನ ಅಚ್ಚು

ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಲು ರೂರ್ಕೆಲಾದ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಿಗ್ರಹ ತಯಾರಕರೊಬ್ಬರು ದೆಹಲಿಗೆ 1,400 ಕಿಮೀ ಸೈಕಲ್‌ ಓಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಹೊಸ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳು ರೈತರ ಶೋಷಣೆಗೆ ಹೇಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲು ಗಾಜಿಪುರ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಣ್ಣಿನ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.ಮೂರು ಮಣ್ಣಿನ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು 32 ವರ್ಷದ ಮುಕ್ತಿಕಾಂತ ಬಿಸ್ವಾಲ್ ದೂರವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ದಿ ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ದಿ ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್‌ ಈ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.  ದೇವರ ಮಣ್ಣಿನ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಬಿಸ್ವಾಲ್, ಸರ್ಕಾರದ ನಿರ್ಧಾರದಿಂದ ತನಗೆ ನೋವಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಕಲೆಯ ಮೂಲಕ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಬಹುದೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ರೈತರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಕಲಾವಿದನಾಗಿ ನನಗೆ ನೋವುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಈ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಾನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಬಿಸ್ವಾಲ್ ಅವರ ಕೋಷ್ಟಕವು ಇಬ್ಬರು ರೈತರು ನೇಗಿಲಿಗೆ ನೊಗವಾಗುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ನಾಯಕ ಅವರ ಹತ್ತಿರ ನಿಂತು ಚಾವಟಿ ಎತ್ತುತ್ತಾನೆ.ಇಬ್ಬರು ರೈತರು ಎತ್ತುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಬಾಸ್ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ನೇಗಿಲು ಸಾಂಕೇತಿಕವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಅವನ ಚಾವಟಿ ರೈತರ ಶೋಷಣೆಯನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ವಿಗ್ರಹ ತಯಾರಕ ಬಿಸ್ವಾಲ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ
ತಾನು ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯಲ್ಲ” ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಿಯವರ ವಿರುದ್ಧವೂ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿರುವ ಅವರು ಆದರೆ ರೈತರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಕೊಳಕು ರಾಜಕೀಯದ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಅಸಹ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಾನು ಪ್ಲಸ್ II ರವರೆಗೆ ದ್ವಿತೀಯ ಪಿಯುಸಿ ವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದರೂ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾನು ಗಮನದಲ್ಲಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ, ”ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಹೀಗಾಗಿ ಜನವರಿ 12 ರಂದು ರೂರ್ಕೆಲಾದಿಂದ ತಮ್ಮ ಸೈಕಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೊರಟು ಜನವರಿ 29 ರಂದು ದೆಹಲಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದೆ. ನನ್ನ ಸಮಗ್ರತೆಯನ್ನು ಯಾರೂ ಪ್ರಶ್ನಿಸದಂತೆ ಇಡೀ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ವಿಡಿಯೋ-ಗ್ರಾಫ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಬೈಸಿಕಲ್ ಪ್ರಯಾಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೇ ಮಣ್ಣಿನ ವಿಗ್ರಹಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುವ ಆಲೋಚನೆ ಬಂತು. ಕಳೆದ ವಾರ ಗಾಜಿಪುರ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಜೇಡಿಮಣ್ಣನ್ನು ಬಳಸಿ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿರುವ ಬಿಸ್ವಾಲ್‌ ಇತರ ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಟೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಂಗಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಚಂದ್ರಯಾನ-3 : ವಿಕ್ರಂ ಲ್ಯಾಂಡರ್-ಪ್ರಜ್ಞಾನ ರೋವರ್ ಪುನಶ್ಚೇತನದ ಬಗ್ಗೆ ಇಸ್ರೋ ಹೇಳುವುದೇನು..?

ಇದು ಬಿಸ್ವಾಲ್ ಅವರ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲತೆಯ ಮೊದಲ ಕುಂಚವಲ್ಲ. 2018 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ರೂರ್ಕೆಲಾ ಹೊರವಲಯದಲ್ಲಿರುವ ಬ್ರಾಹ್ಮಣಿ ನದಿಯ ಮೇಲೆ ಎರಡನೇ ಸೇತುವೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಮತ್ತು ಇಸ್ಪತ್ ಜನರಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯನ್ನು ಸೂಪರ್-ಸ್ಪೆಷಾಲಿಟಿ ಸೌಲಭ್ಯವಾಗಿ ಮೇಲ್ದರ್ಜೆಗೇರಿಸುವ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗೆ ನೆನಪಿಸಲು ದೆಹಲಿಗೆ ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ ತೆರಳಿದ್ದರು. ಈ ಪ್ರಯಾಣವು ಏಪ್ರಿಲ್ 16 ರಿಂದ ಜೂನ್ 27 ರವರೆಗೆ 72 ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತ್ತು.

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement