ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌:ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರ ತಪಾಸಣೆಯೂ ಮುಖ್ಯ – ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ, ತೈವಾನ್ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕಿಗೆ

ಎಂದಿಗೂ ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡದವರಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವುದು ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ತೈವಾನ್‌ನ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ರೋಗವನ್ನು ಮೊದಲೇ ಗುರುತಿಸಲು ಕೆಲವು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಗುಂಪುಗಳ ತಪಾಸಣೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಬಗ್ಗೆ ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ ವಿಸ್ತೃತವಾಗಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ತೈಪೆಯ ನ್ಯಾಷನಲ್ ತೈವಾನ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಕಾಲೇಜ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಕಡಿಮೆ-ಪ್ರಮಾಣದ ಕಂಪ್ಯೂಟೆಡ್ ಟೊಮೊಗ್ರಫಿ (ಎಲ್‌ಡಿಸಿಟಿ) ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ – ಪ್ರಸ್ತುತ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಪಾಸಣೆಗೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾದ ಏಕೈಕ ಪರೀಕ್ಷೆ. ಕೆಲವು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳದ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ ಕಂಡುಬರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸೆಕೆಂಡ್ ಹ್ಯಾಂಡ್ ಹೊಗೆಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವವರಿಗೂ ಬರಬಹುದು.
ನ್ಯಾಷನಲ್ ತೈವಾನ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಕಾಲೇಜ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ಡಾ. ಪ್ಯಾನ್ ಚೈರ್ ಯಾಂಗ್ ನೇತೃತ್ವದ ತಂಡದ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಸಿಂಗಪುರದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕುರಿತ ೨೦೨೦ರ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮ್ಮೇಳನ (ಐಎಎಸ್‌ಎಲ್‌ಸಿ)ದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದೆ.
ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ತೈವಾನ್ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಫಾರ್ ನೆವರ್-ಸ್ಮೋಕರ್ ಟ್ರಯಲ್ (ಟ್ಯಾಲೆಂಟ್) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದಕ್ಕಾಗಿ 55 ರಿಂದ 70 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ 12,000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಇದು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಎಂದಿಗೂ ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡಿದವರಲ್ಲ ಮತ್ತು 15 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡದವರು ಎಂದು ವಿಭಾಗಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ರೋಗದ ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸ, ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಹೊಗೆ ಮಾನ್ಯತೆ ಅಥವಾ ಹುರಿಯುವ ಆಹಾರದಿಂದ ಬರುವ ಹೊಗೆಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೀಗೆ ಇಂಥ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರೂ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ವಿಚಾರಣೆಗೆ ದಾಖಲಾದ 12,011 ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ, 313 ಜನರಲ್ಲಿ (ಶೇಕಡಾ 2.6) ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿಲ್ಲದ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಾಗಿ ಎಲ್ಡಿಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಕಾರ್ಯ ಸಾಧ್ಯವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ, ಇದು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, (ಎಂದಿಗೂ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜಾಗತಿಕ ಬೆದರಿಕೆ‌ ಪರಿಗಣಿಸಿ). ಬಹು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸವು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಪಾಯ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ ”ಎಂದು ಪ್ರಧಾನ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿ ಪ್ಯಾನ್ ಚೈರ್ ಯಾಂಗ್ ಅಧ್ಯಯನದ ಜೊತೆಗೆ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಲಘು ಧೂಮಪಾನಿಗಳಿಗೆ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಇರುವುದು ಪತ್ತೆಯಾದ ಕಾರಣ ಈ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆದಿದೆ. ಚೀನಾದ ಸಂಶೋಧಕರು ನಡೆಸಿದ 2018ರ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳು ಧೂಮಪಾನ ಮಾತ್ರ ರೋಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಜನರು ತಿರಸ್ಕರಿಸಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮುಖ 10 ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ನಿರೂಪಣೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಧೂಮಪಾನವಷ್ಟೇ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿಗೆ ಕಾರಣವಲ್ಲ:
ಗ್ಲೋಬೊಕಾನ್ ವರದಿ 2020 ರ ಪ್ರಕಾರ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 72,510 ಹೊಸ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು, 66,279 ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ. ಗ್ಲೋಬೊಕಾನ್, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳಿಗಾಗಿ ಡಬ್ಲುಎಚ್‌ಒ ಸಂಯೋಜಿತ ವೆಬ್ ಆಧಾರಿತ ವೇದಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅನೇಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರು ಸಹ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗ ನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುವ ಅಪಾಯ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ದೆಹಲಿಯ ಸರ್ ಗಂಗಾ ರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ (ಎಸ್‌ಜಿಆರ್‌ಹೆಚ್) 2018ರ ಅಧ್ಯಯನವು ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹೊಂದಿರುವ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಧೂಮಪಾನಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ಮಾರ್ಚ್ 2012 ಮತ್ತು ಜೂನ್ 2018 ರ ನಡುವೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ 150 ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ 50 ಪ್ರತಿಶತ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಮುಂಬೈನ ಟಾಟಾ ಸ್ಮಾರಕ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಂಶೋಧಕರು ನಡೆಸಿದ 2012ರ ಅಧ್ಯಯನದ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಶೇ 52.1 ರಷ್ಟು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಧೂಮಪಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿಲ್ಲ. ಒಳಾಂಗಣ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳಾದ ಅಡುಗೆ ಎಣ್ಣೆ ಹೊಗೆ ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಒಲೆ ಹೊಗೆ ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು.
2013ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಟ್ರಯಲ್ (ಎನ್‌ಎಲ್‌ಎಸ್‌ಟಿ) ಮತ್ತು 2020 ರ ನೆಲ್ಸನ್ ಪ್ರಯೋಗದಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕಡಿಮೆ-ಪ್ರಮಾಣದ ಸಿಟಿಯ ಬಳಕೆ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಪಾಸಣೆಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಈ ಹಿಂದೆ ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಈ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಪಾಸಣೆಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ – ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯ ಧೂಮಪಾನಿಗಳು ಅಥವಾ ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದ ಧೂಮಪಾನದ ಇತಿಹಾಸ ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡದವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಲಘು ಧೂಮಪಾನಿಗಳ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್‌ಗೆ ಯಾವುದೇ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಅಂತಹ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸದ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾದ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಇಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರಲ್ಲಿ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್‌ನ ಸೂಕ್ತತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಇವು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಆಲ್ಬರ್ಟ್ ಐನ್ಸ್ಟೈನ್ ಕಾಲೇಜ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್, ಮಾಂಟೆಫಿಯೋರ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ಥೊರಾಸಿಕ್ ಆಂಕೊಲಾಜಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಡಾ. ಬಾಲಾಜ್ ಹಾಲ್ಮೋಸ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ, ಟ್ಯಾಲೆಂಟ್ ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಬಹಳ ಸ್ವಾಗತಾರ್ಹ. ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತೈವಾನ್‌ನ ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡದ ರೋಗಿಗಳ ಸಮೂಹವನ್ನು ನೋಡಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸಂಪೂರ್ಣ ಚಂದಾದಾರಿಕೆ ಆಗಿರುವ 20,000 ರೂ.ಕೋಟಿ ಎಫ್‌ಪಿಒ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ ಅದಾನಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ : ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಹಣ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲು ನಿರ್ಧಾರ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement