ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಪೂರೈಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ..!

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಪ್ರಕಾರ, ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ 600 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೊವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. . ಆದರೆ ಜಿಬ್ರಾಲ್ಟರ್‌ನ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಬಹುತೇಕ 100% ನಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದೇ ವೇಳೆ ನಿಕರಾಗುವಾದಂತಹ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಇನ್ನೂ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ. ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನೊಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು “ಪ್ರಹಸನ” ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ತೀವ್ರ ಹಂತವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಜಾಗತಿಕ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ತಕ್ಕಮಟ್ಟಿಗೆ ವಿತರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ಜಾಗತಿಕ ಲಸಿಕೆ ನಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ, ಲಿಬಿಯಾದಿಂದ ಮಡಗಾಸ್ಕರ್ ವರೆಗೆ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದೇಶಗಳು ಲಸಿಕೆಗಳ ಸರಬರಾಜಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ. ಆ ದೇಶಗಳು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಕೊವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆಯ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ. ಹಾಗೆಯೇ ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ, ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ. ಕ್ಯೂಬಾ ಮತ್ತು ಬೋಸ್ನಿಯಾ ಮತ್ತು ಹರ್ಜೆಗೋವಿನಾದಂತಹ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಇದೇ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಯಾ ದೇಶಗಳು ಇಲ್ಲಿಯ ವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಹೊಡೆತಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದರ ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಬೋಸ್ನಿಯಾವು ಮೇ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮೊದಲ ನೇರ ವಿತರಣೆ ಪಡೆಯಲಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಈಗಾಗಲೇ ನೆರೆಯ ಸೆರ್ಬಿಯಾ ದಾನ ಮಾಡಿದ ಕೆಲವು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ.
ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, 44 ದೇಶಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಲಸಿಕೆ ಸರಬರಾಜುಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿವೆ ಎಂಬ ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ ನಮ್ಮಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೆ, ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, 10 ದೇಶಗಳು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿಲ್ಲ.
ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಭೂಮಿಯ ದೂರದ ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಹೊಸ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ನಾವು ಸಮೂಹದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆ ರಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ವೈರಸ್ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೊಸ ಆತಿಥೇಯರನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುವವರೆಗೆ ಅದು ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವಂತಹ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುವ ವರೆಗೂ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಕೊವಿಡ್‌-19 ರ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಪಲ್ಲವಿ. ಮತ್ತು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು ಕೊವ್ಯಾಕ್ಸ್‌ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಹಿಂದಿನ ಆಲೋಚನೆಯಾಗಿದೆ. ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒದ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಹೆಚ್ಚು 98 ಶ್ರೀಮಂತ ದೇಶಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಅವು 92 ಬಡ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಅಥವಾ ಉಚಿತ ಲಸಿಕೆ ಸರಬರಾಜಿಗೆ ಧನಸಹಾಯ ನೀಡುತ್ತಿವೆ.
“ಸಮಸ್ಯೆಯೆಂದರೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣಗಳು ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಯುರೋಪ ಒಕ್ಕೂಟ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಈಗಾಗಲೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ” ಎಂದು ಬ್ರಾಟ್ ಫರ್ ಡೈ ವೆಲ್ಟ್ (ಬ್ರೆಡ್ ಫಾರ್ ದಿ ಬ್ರೆಡ್) ನಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಉಸ್ತುವಾರಿ ಹೊತ್ತಿರುವ ಸೋಂಜಾ ವೈನ್ರಿಚ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಕೊವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡಲು ನೆರವು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಗುಂಪುಗಳ ದೊಡ್ಡ ಒಕ್ಕೂಟವು ಕರೆ ನೀಡಿದೆ. “ಇದು ಬಡ ದೇಶಗಳಿಗೆ – ಅಥವಾ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಎಲ್ಲಾ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ – ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಬೇಡಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ರೋಟ್ ಫಾರ್ ಡೈ ವೆಲ್ಟ್ ಒಂದು. ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ನಿಧಿಯೊಂದಿಗೆ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ: “ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಧನಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದರಿಂದ ಬರುವ ಲಾಭವನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.”

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅಪರಾಧ ಕೃತ್ಯ, ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ-ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಾಗ 'ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಚ್ಚರಿಕೆ' ವಹಿಸಲು ತನ್ನ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದ ಅಮೆರಿಕ

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement