ಭಾರತವು ಕೊರೊನಾ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳಿಗೆ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಏನಿದು ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕ..?

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆ (ಕೋವಿಡ್ -19) ಎರಡನೇ ಅಲೆಯೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಬೇಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ.
ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಕೊಡುವುದು ಪ್ರಮುಖ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ ಮತ್ತು ಖಾಲಿಯಾಗುವ ದ್ರವ ಆಮ್ಲಜನಕಕಕ್ಕೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಏಪ್ರಿಲ್ 28 ರಂದು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಳವಾದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಬಳಸುವುದು ಸುಲಭದ ಕೆಲಸವಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿರುವ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಇದು ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಅಗತ್ಯ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವು ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಹಿಂದುಸ್ತಾನ್‌ ಟೈಮ್ಸ್‌ನಲಿ ನೀಡಿರುವ ಪ್ರೈಮರ್ ಇಲ್ಲಿದೆ:

ಆಮ್ಲಜನಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಎಂದರೇನು?
ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಕೋವಿಡ್ -19 ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮೊದಲು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಇದು ನಮ್ಮ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತರುವಾಯ ಶ್ವಾಸಕೋಶದಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ವಿವಿಧ ಕೋಶಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಹಾಗೂ ಸ್ಥಿರವಾದ ಹರಿವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬರು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ತುತ್ತಾದಾಗ, ಇದು ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಇಳಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ನಮ್ಮ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕೃತಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಬಾಹ್ಯ ಪೂರೈಕೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಶುದ್ಧತ್ವದಿಂದ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ SpO2 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಒಯ್ಯುವ ಹಿಮೋಗ್ಲೋಬಿನ್‌ನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಶ್ವಾಸಕೋಶ ಹೊಂದಿರುವ ಆರೋಗ್ಯವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅಪಧಮನಿಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಶುದ್ಧತ್ವವನ್ನು 95% – 100% ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸ್ಯಾಚುರೇಶನ್ ಮಟ್ಟವು 94% ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ, ರೋಗಿಗೆ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. 90% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಎಸ್‌ಪಿಒ 2 ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ತುರ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ . ಈಗ, ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೊರಡಿಸಿರುವ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಂದ್ರತೆಯು 93% ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ ರೋಗಿಯನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸೇರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ 90% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವವರನ್ನು ತೀವ್ರ ರೋಗ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ , ಐಸಿಯುನಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ?
ವಾತಾವರಣದ ಗಾಳಿಯು ಸುಮಾರು 78% ಸಾರಜನಕ ಮತ್ತು 21% ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಸರಳವಾದ ಸಾಧನಗಳಾಗಿವೆ, ಅವು ಸುತ್ತುವರಿದ ಗಾಳಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಸಾರಜನಕವನ್ನು ಫಿಲ್ಟರ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅದರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಂದ್ರತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ.
ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಆಮ್ಲಜನಕ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳಂತೆಯೇ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ, ಕ್ಯಾನುಲಾ, ಆಮ್ಲಜನಕ ಮುಖವಾಡಗಳು ಅಥವಾ ಮೂಗಿನ ಕೊಳವೆಗಳ ಬಳಕೆಯಿಂದ ದೇಹಕ್ಕೆ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತವೆ. ಒಂದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ – ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಡಬ್ಬಿಗಳನ್ನು ಪುನಃ ತುಂಬಿಸಬೇಕಾಗತ್ತದೆ, ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು 24×7 ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲೂ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 5-10 ಲೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬಲ್ಲವು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ -19 ನ ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರಕರಣದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿರ್ಣಾಯಕ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ 40-50 ಲೀಟರ್ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಈ ಸಾಂದ್ರಕಗಳಿಗೆ ಅಷ್ಟೊಂದು ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ದೇಹದ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಮಟ್ಟಗಳಿಗೆ ತುಂಬಿಸಲು ಕ್ರಯೋಜೆನಿಕ್ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿರುವ ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ (ಎಲ್‌ಎಂಒ) ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗ ಬಳಸಬೇಕು?
ಇದರ ಅರ್ಥವೇನೆಂದರೆ, ತಮ್ಮ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವು ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡ ಯಾರಾದರೂ ಸಾಂದ್ರಕವನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಸ್ವತಃ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದಲ್ಲ. ಇದು ಖಂಡಿತ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಸೂಕ್ತ ಬಳಕೆಯ ಕುರಿತು ಪತ್ರಿಕಾ ಮಾಹಿತಿ ಬ್ಯೂರೋ (ಪಿಐಬಿ) ಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಪುಣೆಯ ಬಿಜೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾಲೇಜಿನ ಅರಿವಳಿಕೆ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸನ್ಯೋಗಿತಾ ನಾಯಕ್ ಅವರು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದರು: “ಕೋವಿಡ್ ನ ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ರೋಗಿಯು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕುಸಿತ ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ, ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅವಶ್ಯಕತೆ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಗರಿಷ್ಠ 5 ಲೀಟರ್ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ” ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಸಹ ಬಹಳ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಒಬ್ಬರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದೇ?
ಏಪ್ರಿಲ್ 30 ರಂದು ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ವೆಬ್‌ನಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಸೇಂಟ್ ಜಾನ್ಸ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಕೋವಿಡ್ ಕೋ-ಆರ್ಡಿನೇಟರ್ ಡಾ.ಚೈತನ್ಯ ಹೆಚ್. ಬಾಲಕೃಷ್ಣನ್, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನವಿಲ್ಲದೆ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ತುಂಬಾ ಹಾನಿಕಾರಕ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ”
ಕೋವಿಡ್ -19 ನಿಂದ ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮಧ್ಯಮ ನ್ಯುಮೋನಿಯಾ ರೋಗಿಗಳು – ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸ್ಯಾಚುರೇಶನ್ 94 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕದ ಮೂಲಕ ನೀಡಲಾಗುವ ಪೂರಕ ಆಮ್ಲಜನಕದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು, ಆದರೆ ಅವರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ. ಸೂಕ್ತವಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಯಿಲ್ಲದೆ ರೋಗಿಗಳು ಅದನ್ನು ಸ್ವತಃ ಹೇಗಾದರೂ ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾನಿ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ, ರೋಗಿಯು ಬೆಡ್‌ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ವರೆಗೂ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕ ಬಳಸುವುದು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಎದೆಯ ವೈದ್ಯ ಅಥವಾ ಆಂತರಿಕ ಔಷಧ ತಜ್ಞರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನವಿಲ್ಲದೆ. ಇದು ರೋಗಿಗಳ ಮೊದಲೇ ಇರುವ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಬೆಲೆ ಎಷ್ಟು?
ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ 30,000 ರೂ.ಗಳ ವರೆಗೆ ವೆಚ್ಚವಾಗಬಹುದು. ಭಾರತವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಇಂತಹ ಒ 2 ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ತಯಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಬಹು-ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲದೆ, ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗದ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಆಗ್ಮೆಂಟಿಂಗ್ ವಾರ್ ವಿತ್ ಕೋವಿಡ್ 19 ಹೆಲ್ತ್ ಕ್ರೈಸಿಸ್ (CAWACH) ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಧನಸಹಾಯ ಪಡೆದ ಹಲವಾರು ಭಾರತೀಯ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಅಪ್‌ಗಳು ದಕ್ಷ ಮತ್ತು ವೆಚ್ಚ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿವೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಖರೀದಿ ಮತ್ತು ಬಳಕೆ ಎರಡನ್ನೂ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೈದ್ಯರ ಸೂಚನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆಯ (ಕೋವಿಡ್ -19) ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಜೊತೆ ಹೋರಾಡಲು ಈ ಸಾಧನಗಳು ಎಷ್ಟು ಉಪಯುಕ್ತವೆಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಪಿಎಂ-ಕೇರ್ಸ್ ನಿಧಿಯ ಮೂಲಕ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ