2ನೇ ಕೋವಿಡ್ ಅಲೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಮುನ್ನ, ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು 46%, ಆಮ್ಲಜನಕ ಹಾಸಿಗೆಗಳು 36% ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಿಂದ ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಆರೋಗ್ಯ ದುರಂತದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಪ್ರಸ್ತುತ ತನ್ನ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕಳೆದ ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಹೊಸ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಹಲವಾರು ನಗರಗಳ ನೆಲಮಟ್ಟದ ವರದಿಗಳು, ಸುಡುವ ಹೆಣಗಳ ಸಾಲುಗಳು, ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಸ್ಮಶಾನಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಹೊರಗೆ ನಿರಂತರ ರಶ್, ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ ಅಧಿಕೃತ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ದೇಶದ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವು ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಹೊರೆಯಿಂದ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಹಲವಾರು ನಗರಗಳಲ್ಲಿನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿವೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯನ್ನು “ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದ” ಚಂಡಮಾರುತ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಹಲವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಸಹಾಯಕತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಭಾರತವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿ ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯದ ನಂತರ ಈ ಸ್ಥಿತಿ ಬಂದಿದೆ.
ಆದರೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ತನ್ನ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದರೂ, ಭಾರತ ಇಂದು ತನ್ನ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಐಸಿಯು ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಏಕೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ? ರೋಗಿಗಳು ಅನೇಕು ತಾಸುಗಳು ಮತ್ತು ದಿನಗಟ್ಟಲೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಹೊರಗೆ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ, ಅವರ ರಕ್ತಸಂಬಂಧಿಗಳು ಅವರಿಗಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಸಿಗೆಯನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಯಾಕೆ? ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಔಷಧಿಗಳು ಯಾಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ ?
ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ (ಭಾರತವು ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್ -19 ಅಲೆಯ ಉತ್ತುಂಗವನ್ನು ಕಂಡಾಗ) ಮತ್ತು ಈ ವರ್ಷದ ಜನವರಿ ಅಂತ್ಯದ ನಡುವೆ (ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲು, ಫೆಬ್ರವರಿ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ) ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಮಾಹಿತಿ ಆಧರಿಸಿ ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ.ಇನ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸಂಸತ್ತಿನ ದಾಖಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಧಿಕೃತ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು ಅದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಕೊಡುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

*ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 2,47,972 ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳಿದ್ದವು. ಈ ವರ್ಷ ಜನವರಿ 28 ರ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 1,57,344 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿವೆ – ಇದು ಶೇಕಡಾ 36.54 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

*ಅದೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಶೇಕಡಾ 46 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರಂದು 66,638 ರಿಂದ ಜನವರಿ 28 ರಂದು ಕೇವಲ 36,008 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ.

*ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಿದರೆ, ಈ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 38 ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತವು 33,024 ವೆಂಟಲೇಟರ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಜನವರಿ 28 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 23,618 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ – ಇದು ಶೇಕಡಾ 28 ರಷ್ಟು ಕುಸಿದಿದೆ.

ಮೊದಲು ಬಂದದ್ದು ರಾಪಿಡ್ ರಾಂಪ್ ಅಪ್:
ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವು ಭಾರತವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದಾಗ, ದೇಶವು ತನ್ನ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡವು.
ನಾಗರಿಕ ಆಡಳಿತದ ಹೊರತಾಗಿ, ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳು, ಅರೆಸೈನಿಕ, ರೈಲ್ವೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಉದ್ಯಮಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳೆಲ್ಲವೂ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಬೇಕಾದ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಕರಣೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದ್ದವು. ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ತುರ್ತು ಶಿಬಿರಗಳು ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ತೆರೆದ ಸ್ಥಳಗಳು, ಸಭಾಂಗಣಗಳು, ಕ್ರೀಡಾಂಗಣಗಳು ಮತ್ತು ರೈಲ್ವೆ ಬೋಗಿಗಳ ಒಳಗೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.
ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು, ಆಮ್ಲಜನಕ-ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಾದ್ಯಂತ ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳ ಬಲವನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು.
2020 ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 21 ರಂದು ಕೇವಲ 62,458 ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 2,47,972 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಸಂಸತ್ತಿನ ದಾಖಲೆಗಳು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳು ಸಹ ಕ್ರಮವಾಗಿ 27,360 ರಿಂದ 66,638 ಕ್ಕೆ ಮತ್ತು 13,158 ರಿಂದ 33,024 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು.
ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 21 ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ನಡುವೆ, ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಶೇಕಡಾ 297 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ; ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಶೇಕಡಾ 143 ರಷ್ಟು; ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳು ಶೇಕಡಾ 151 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿವೆ.

ಇದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ನಿರ್ಬಂಧದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಗಣನೀಯ ವರ್ಧನೆಯಾಗಿದೆ. ಅದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಹಾಸಿಗೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಳು ಬಂದವು, ಎರಡನೇ ಅಲೆಯು ದೇಶವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದರೆ ಭಾರತವು ಇನ್ನೂ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಮೊದಲ ಅಲೆಯ ಉತ್ತುಂಗವನ್ನು ಭಾರತ ತಲುಪಿದಾಗ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 17 ರಂದು ದೇಶವು 97,894 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ, ಇದು ಮೊದಲ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು.
ಅದರ ನಂತರ, ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಫೆಬ್ರವರಿ ಮಧ್ಯಭಾಗದ ವರೆಗೆ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕೂವರೆ ತಿಂಗಳುಗಳ ವರೆಗೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಆರೋಗ್ಯವು ಯಾವ ವೇಗದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.

ಇನ್ನುಮುಂದೆ, ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಫೆಬ್ರವರಿ ಮಧ್ಯಭಾಗದವರೆಗೆ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕೂವರೆ ತಿಂಗಳುಗಳ ವರೆಗೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು.
ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ವೇಗವೂ ನಿಧಾನವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ಡಿಸೆಂಬರ್ 29, 2020 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಭಾರತವು 2,70,710 ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು, 40,486 ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು 40,627 ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು.
ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಸಂಸದೀಯ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಬರಲಿರುವ ಎರಡನೇ ತರಂಗ ಕೊರೊವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈ ಬಲಪಡಿಸಿದ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯದ್ದಾಗಿತ್ತು.
ಬಹುಶಃ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಆರೋಗ್ಯ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಗೊಳಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಹಾಸಿಗೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಕುಸಿಯಿತು,
ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್‌ಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಧಾನ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಲಹೆಗಾರ ಕೆ. ವಿಜಯರಾಘವನ್, ಮೊದಲ ಅಲೆಯ ನಂತರ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ “ತುರ್ತು ಪ್ರಜ್ಞೆ” ಕ್ಷೀಣಿಸಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಮೊದಲ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿವೆ. ಆದರೆ ಆ ಅಲೆಯು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಬಹುಶಃ ಇದನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವ ತುರ್ತು ಪ್ರಜ್ಞೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಕೆ ವಿಜಯರಾಘವನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ತೀವ್ರತೆಯು “ಅಭೂತಪೂರ್ವ” ಎಂದು ವಿಜಯರಾಘವನ್‌ ಹೇಳಿದರು, ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.
ನೀವು ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 20-25 ಶೇಕಡಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಒಂದು ವರ್ಷದೊಳಗೆ ಐದು ಪಟ್ಟು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಆಗುವುದಿಲ್ಲ.”ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದರೂ ಸಹ, ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಒಂದು ಸವಾಲು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು,

*ಮೊದಲ ಅಲೆಯ ನಂತರ ಭಾರತದ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯದಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು 2020 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 29 ರಂದು 2,70,710 ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಇದ್ದವು, ಜನವರಿ 28 ರ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ ಕೇವಲ 1,57,344 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಅಳೆಯಬಹುದು. ಶೇ 42.

*ಐಸಿಯು ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳ ಕುಸಿತವು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಶೇಕಡಾ 11 ಮತ್ತು 42 ರಷ್ಟಿತ್ತು.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22, 2020 ಮತ್ತು ಜನವರಿ 28, 2021 ರ ರಾಜ್ಯಗಳ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಹೋಲಿಕೆ, ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರವು ಸಲ್ಲಿಸಿದಂತೆ, ದೇಶದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ರಾಜ್ಯಗಳಾದ್ಯಂತ ಏಕರೂಪವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ.ಇನ್‌ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಕನಿಷ್ಠ ಏಳು ರಾಜ್ಯಗಳು / ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಅಲೆಯ ನಂತರ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವರ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದವು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾಸಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿತು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳು ತಮ್ಮ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಆಮ್ಲಜನಕ ಹಾಸಿಗೆಗಳು:
ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್ -19 ಅಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಆರಂಭದ ನಡುವೆ, ತೆಲಂಗಾಣ, ತ್ರಿಪುರ, ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ, ಲಡಾಖ್, ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ, ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಮತ್ತು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ತಮ್ಮ ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಹಾಸಿಗೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ.
ತೆಲಂಗಾಣ ಮತ್ತು ತ್ರಿಪುರದಲ್ಲಿ, ಏರಿಕೆ ಶೇಕಡಾ 100 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಉಳಿದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಶೇಕಡಾ 1 ರಿಂದ 92 ರಷ್ಟಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ