ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ (ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್) ಲಸಿಕೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯ ಹೊಂದಿದೆ: ಅಧ್ಯಯನ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಆಕ್ಸ್‌ಫರ್ಡ್-ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ತಯಾರಿಸಿದ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವವರರಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಪರೂಪದ ರಕ್ತದ ತೊಂದರೆಗಳ ಅಪಾಯ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಬುಧವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸ್ಕಾಟ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ 25.3ಲಕ್ಷ ವಯಸ್ಕರ ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಲಸಿಕೆ ಅಥವಾ ಫಿಜರ್-ಬಯೋಎನ್‌ಟೆಕ್ ತಯಾರಿಸಿದವುಗಳನ್ನು ನೇಚರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 17 ಲಕ್ಷ ಡೋಸುಗಳು ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಲಸಿಕೆಗಳಾಗಿವೆ
ಫಿಜರ್-ಬಯೋಎನ್ಟೆಕ್ ಲಸಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ರಕ್ತದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಅನುಮತಿ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿ,ಯುರೋಪಿಯನ್ ಯೂನಿಯನ್‌ನ ಉನ್ನತ ಔಷಧ ನಿಯಂತ್ರಕ ಮತ್ತು ಬಣದ ಹೊರಗಿನ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ಅಧಿಕೃತಗೊಳಿಸಿವೆ. ಆದರೆ ಕಿರಿಯ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ವರದಿಗಳು, ಈ ಲಸಿಕೆ ಬಳಕೆಯನ್ನು ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲು ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ದೇಶಗಳು ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಿಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು.
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಲಸಿಕೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಥ್ರಂಬೋಸೈಟೋಪೆನಿಕ್ ಪರ್ಪುರಾ ಅಥವಾ ಐಟಿಪಿ ಎಂಬ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅಪಾಯದ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಇದು ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮೂಗೇಟುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಆದರೆ ಇತರರಲ್ಲಿ ಗಂಭೀರ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗಬಹುದು. ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಮಾಡಿದ 27 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ, ಮೊದಲ ಡೋಸ್ ಪಡೆದ 1,00,000 ಜನರಿಗೆ 1.13 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆ ಬಳಕೆಗೆ ಬರುವ ಮೊದಲು ಆ ಅಂದಾಜು ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿನ ವಿಶಿಷ್ಟ ಘಟನೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು 1,00,000 ಕ್ಕೆ ಆರರಿಂದ ಒಂಭತ್ತು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದವರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಾರಕವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಲಸಿಕೆಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಸಣ್ಣ ಅಪಾಯವನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ಸಂಶೋಧಕರು ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಲಸಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಅಪಾಯಗಳು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ, “ಕಡಿಮೆ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯ ಲಸಿಕೆಗಳ ಸರಬರಾಜುಗಳಿಗೆ ಅನುಮತಿಸಿದಾಗ ಖಾತರಿಪಡಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ಲಸಿಕೆ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಐಟಿಪಿಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ, ದಡಾರ, ಮಂಪ್ಸ್ ಮತ್ತು ರುಬೆಲ್ಲಾಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್ ಬಿ ಮತ್ತು ಫ್ಲೂಗೆ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಮೂಲಕ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಏರಿಕೆಗಳು ಸಹ ಸಂಭವಿಸಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ