ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಪೇಟೆಂಟ್ ಮನ್ನಾ ಮಾತುಕತೆ:ಇಂಚು ಮಂದೆ ಸಾಗಿದ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ

ತಿಂಗಳುಗಳ ಚರ್ಚೆಯ ನಂತರ, ಪೇಟೆಂಟ್ ಮನ್ನಾ ಅಥವಾ ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೂಲಕ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಗುರಿ ಕುರಿತಾಗಿ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಸದಸ್ಯರು ಬುಧವಾರ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟರು.
ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲಾ 164 ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಒಮ್ಮತದಿಂದ ತಲುಪಬೇಕಾಗಿರುವುದರಿಂದ ವಿಶ್ವ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ತೀವ್ರ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಹೆಣಗಾಡಿದೆ.
ಆದರೆ ಬುಧವಾರ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ದೇಶಗಳು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿದವು ಮತ್ತು “ಈ ಚರ್ಚೆಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಗೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿವೆ” ಎಂದು ಜಿನೀವಾ ಮೂಲದ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಘಟನೆ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಮಧ್ಯೆ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳು ಬಹಳ ದೂರದಲ್ಲಿವೆ, ಜುಲೈ 21-22ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಪಠ್ಯ ಆಧಾರಿತ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಆರಂಭಿಕ ವರದಿಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಿಂದ, ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಅಂತಹ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ನೇತೃತ್ವದ ಕರೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದೆ, ಕೋವಿಡ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಲಸಿಕೆಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು, ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಾಧನಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಕರು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಲಸಿಕೆಗಳ ಪ್ರವೇಶದಲ್ಲಿನ ಭೀಕರ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಕಲ್ಪನೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ವರೆಗೆ ಔಷಧೀಯ ದೈತ್ಯರು ಮತ್ತು ಅವರ ಆತಿಥೇಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ತೀವ್ರ ವಿರೋಧವನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು, ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಪೇಟೆಂಟ್ ಮನ್ನಾ ಬೆಂಬಲಿಸಿದಾಗ ಹೊರಬಂದಾಗ, ಇತರ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ವಿರೋಧಿಗಳು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಧ್ವನಿ ಎತ್ತಿದರು. ಆದರೆ ಇತರರು ತಮ್ಮ ನಿಲುವಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನಂತಹ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳು ಔಷಧೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ಪರವಾನಗಿ ಒಪ್ಪಂದಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಸನ್ನಿವೇಶಕ್ಕೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ತನ್ನ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಿಸಲು ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್‌ಐಐ) ಯೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿದೆ. ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕಮಿಷನ್ ಕಳೆದ ಶುಕ್ರವಾರ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒಗೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡಿತು, ಇದು ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಲ್ಲ, ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ರಫ್ತು ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ ದೇಶಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ.ಅದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯೊಂದಿಗೆ 60 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆಗೆ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ.
ಬುಧವಾರದ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ, ಅಮೆರಿಕ ಚಾರ್ಜ್ ಡಿ ಅಫೇರ್ಸ್‌ ಡೇವಿಡ್ ಬಿಸ್ಬೀ ಐಪಿ ರಕ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ನ ಬಲವಾದ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಸಮನಾದ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸಲು ನಾವು ಅಗತ್ಯವಾದದ್ದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು. “ಜಾಗತಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಜೀವನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ದಾರಿ ತೋರಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಒಗ್ಗೂಡಬೇಕು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಗಳೊಂದಿಗೆ ಹರಡುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಇನ್ನೂ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಬಿಸ್ಬೀ ಹೇಳಿದರು, ಆದರೆ ಇದು “ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಾಧಾರಣ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು” ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ