ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌:ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಬಿಡುಗಡೆ, ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ ತರ್ಕಬದ್ಧ ಬಳಕೆಗೆ ಸೂಚನೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌-19ರ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸಮಗ್ರ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಹೊರತಂದಿದೆ., ಇದರಲ್ಲಿ ರೆಮ್‌ಡೆಸಿವಿರ್ ಅನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿಟಿ ಇಮೇಜಿಂಗ್‌ನ ತರ್ಕಬದ್ಧ ಬಳಕೆ ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯ (ಡಿಜಿಎಚ್‌ಎಸ್) ಹೊರಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸೋಂಕಿನ ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಮತ್ತು ಸೌಮ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್‌ಗಳು ಹಾನಿಕಾರಕವೆಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ಮಧ್ಯಮ ತೀವ್ರ ಮತ್ತು ಗಂಭೀರ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಡಿಜಿಹೆಚ್ಎಸ್ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ.
ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ಅವಧಿಗೆ ಬಳಸಬೇಕು. ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡುಗಳ ಸ್ವಯಂ- ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ (ತುರ್ತು ಬಳಕೆ ಅಧಿಕೃತ ಔಷಧ) ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಮಾಹಿತಿಯ ಕೊರತೆಯಿದೆ” ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಕೋವಿಡ್‌-19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ನೋಡಲು ಹೈ-ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಸಿಟಿ (HRCT) ತರ್ಕಬದ್ಧ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸೂಚಿಸಿವೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎದೆಯ ಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ನಿಂದ ಪಡೆದ ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮಾಹಿತಿಯು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ತೀವ್ರತೆ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ದೌರ್ಬಲ್ಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಕೋವಿಡ್‌-19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವಾಗ ಎದೆಯ ಹೈ-ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಸಿಟಿ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹೇಳುವಾಗ ವೈದ್ಯರು ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಕೋವಿಡ್‌-19 ವೈರಲ್ ಸೋಂಕು, ಮತ್ತು ಜಟಿಲವಲ್ಲದ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕಿನ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಎಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪಾತ್ರವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿ ಹೇಳಿದೆ. ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಮತ್ತು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಆಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್‌ಗಳನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಅಥವಾ ರೋಗನಿರೋಧಕಕ್ಕೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಸೂಪರ್‌ ಡೆಡ್ ಸೋಂಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅನುಮಾನವಿಲ್ಲದ ಹೊರತು
ಎಂಟಿಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್‌ಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಬಾರದು. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಪ್ರವೇಶವು ಮಲ್ಟಿಡ್ರಗ್-ನಿರೋಧಕ ಜೀವಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ-ಸಂಬಂಧಿತ ಸೋಂಕುಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ರೋಗಲಕ್ಷಣವಿಲ್ಲದ ಸೋಂಕಿಗೆ, ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್‌- ಸೂಕ್ತವಾದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಿತು (ಮುಖವಾಡ, ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಕೈ ನೈರ್ಮಲ್ಯ, ದೈಹಿಕ ದೂರ) ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಠಿಕ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡಲು ಸೂಚಿಸಿದೆ.
ಸೌಮ್ಯವಾದ ಸೋಂಕಿಗೆ ಪ್ಯಾರಸಿಟಮಾಲ್ 10-15 ಮಿಗ್ರಾಂ / ಕೆಜಿ / ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿ 4-6 ಗಂಟೆಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಜ್ವರ ಮತ್ತು ಗಂಟಲು ಸೂತಿಂಗ್‌ ಏಜೆಂಟ್ಸ್‌ (hroat soothing agents) ನೀಡಬಹುದು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಸಾದ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಲವಣಯುಕ್ತ ಗಾರ್ಗಲ್‌ಗಳನ್ನು ಕೆಮ್ಮಿಗಾಗಿ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಮಧ್ಯಮ ಸೋಂಕಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ತಕ್ಷಣದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ.
ಮಧ್ಯಮ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಟಿಕೊಸ್ಟೆರಾಯ್ಡುಗಳು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ; ಅವುಗಳನ್ನು ವೇಗವಾದ ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ಕಾಯಿಲೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೂಚಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಗಾಗಿ, ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ (ARDS) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡರೆ, ಅಗತ್ಯವಾದ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಒಂದು ವೇಳೆ ಆಘಾತವುಂಟಾದರೆ, ಅಗತ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕು. ಎಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್‌ಗಳನ್ನು ಅಧಿಕ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸೋಂಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ಪುರಾವೆಗಳು / ಬಲವಾದ ಅನುಮಾನಗಳಿದ್ದಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು. ಅಂಗಗಳ ಅಪಸಾಮಾನ್ಯ (dysfunction) ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅಂಗಾಂಗ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕಾಗಬಹುದು, ಉದಾ. ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಬದಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಪೋಷಕರು / ಪಾಲಕರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ 12 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ನಡಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸಹ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿವೆ. “ಇದು ಹೃದಯ ರಕ್ತನಾಳದ ವ್ಯಾಯಾಮ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಸರಳವಾದ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಹೈಪೋಕ್ಸಿಯಾವನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವನ / ಅವಳ ಬೆರಳಿಗೆ ನಾಡಿ ಆಕ್ಸಿಮೀಟರ್ ಅನ್ನು ಲಗತ್ತಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಗುವನ್ನು ತಮ್ಮ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ನಿರಂತರವಾಗಿ ನಡೆಯುವಂತೆ ಹೇಳಿ “ಎಂದು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ