ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಬೇಕಾದ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲಿನ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧ ತೆಗೆದುಹಾಕಿ: ಜಿ-7 ದೇಶಗಳಿಗೆ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಒತ್ತಾಯ

ಪ್ಯಾರಿಸ್: ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲಿನ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ ‘ಕೆಲವು’ ಜಿ-7 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಮ್ಯಾನುಯೆಲ್ ಮ್ಯಾಕ್ರೋನ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇದು ಬಡ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವ ಮೊದಲು, ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಜಿ- 7 ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ನಡುವೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಮ್ಯಾಕ್ರನ್ ಆಶಿಸಿದರು.
ಜಿ- 7 ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಮುಂಚಿನ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಹಲವಾರು ಜಿ-7 ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು, ಅದು ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಬಡ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ನಾನು ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ,ಅದು ಭಾರತ. ಭಾರತ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸೀರಮ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್‌ಐಐ)ವನ್ನು ಕೆಲವು ಜಿ-7 ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಿಂದ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬೇಕಾದ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಮೇಲಿನ ರಫ್ತು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು. ಆಗ ಭಾರತವು ತಾನೇ ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಆಫ್ರಿಕನ್ನರನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಇದು ಪೂರೈಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಆಫ್ರಿಕನ್‌ ದೇಶಗಳು ಭಾರತದ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಜಿ-7 ಶೃಂಗಸಭೆಗಾಗಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದೊಂದಿಗೆ ಇರಲು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಎಮ್ಯಾನುಯೆಲ್ ಮ್ಯಾಕ್ರೋನ್ ದೃಢಪಡಿಸಿದರು, ಇದು ಈ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿಯ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳ-ಸೀಮಿತ ವಿನಾಯಿತಿಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.
ನಾವೀನ್ಯತೆಯ ನ್ಯಾಯಯುತ ಸಂಭಾವನೆ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿಯ ಗೌರವವನ್ನು ನಾವು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಜಿ-7 ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಆಶಾವಾದ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ಮೊದಲು, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನಾವು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಆರಂಭಿಕ ಪ್ರಸ್ತಾಪ ಬಂದಿದೆ. ನಾವು ಇನ್ನೂ ಡಬ್ಲ್ಯೂಎಚ್‌ಒ ಹಾಗೂ ಡಬ್ಲ್ಯೂಟಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದರು.
ಈ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು, ರಾಜ್ಯಗಳು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ದಾನ ಮಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಔಷಧೀಯ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ದಾನ ಮಾಡುವುದು ಪೂರಕವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನಾವು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಥಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಮ್ಯಾಕ್ರನ್ ತಮ್ಮ ಭಾಷಣವನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ ವೇಳೆ ಶಾಖದ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ 68 ಭಾರತೀಯರು ಸೇರಿ 1000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವು ; ವರದಿ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement