ಚೀನಾ ಎದುರಿಸಲು ಜಿ 7 ನಾಯಕರು ಸಜ್ಜು, ಹೊಸ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ತಡೆಗೆ ಯೋಜನೆ

ಚೀನಾ ಎದುರಿಸಲು ಬಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ನಿಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ನೇತೃತ್ವದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಹೊಸ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಶನಿವಾರ ಜಿ-7 ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿತು. ಜಿ-7 ಗಣ್ಯರ ಗುಂಪು 2019 ರಿಂದ ತನ್ನ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಐಕ್ಯತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು.
ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಿಗೆ ನೂರಾರು ಶತಕೋಟಿ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು “ಸಾಮೂಹಿಕವಾಗಿ ವೇಗವರ್ಧಿಸುವ” ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ ಜಿ-7 ನಾಯಕರು ತಾವು “ಮೌಲ್ಯ ಚಾಲಿತ, ಉನ್ನತ-ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕ” ಸಹಭಾಗಿತ್ವವನ್ನು ನೀಡುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿದರು.
ಅವರ “ಬಿಲ್ಡ್ ಬ್ಯಾಕ್ ಬೆಟರ್ ವರ್ಲ್ಡ್” (ಬಿ 3 ಡಬ್ಲ್ಯೂ) ಯೋಜನೆಯು ಚೀನಾದ ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಬೆಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ರಸ್ತೆ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಉಪಕ್ರಮದೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ. ಚೀನಾದ ಬೆಲ್ಟ್‌ ಉಪಕ್ರಮವು ಸಣ್ಣ ದೇಶಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗದ ಸಾಲದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಟೀಕಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.
ನೈಋತ್ಯ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಕಾರ್ಬಿಸ್ ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಎರಡನೇ ದಿನದಂದು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಮತ್ತು ಸಹ ನಾಯಕರು ಬೀಜಿಂಗ್‌ನೊಂದಿಗೆ “ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸ್ಪರ್ಧೆಯನ್ನು” ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಶ್ವೇತಭವನ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ” ಕೋವಿಡ್ -19 ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳನ್ನು ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ ಭವಿಷ್ಯದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸುವ ಬದ್ಧತೆಗಳ ಸರಣಿ ಕಾರ್ಬಿಸ್ ಬೇ ಘೋಷಣೆ” ಕುರಿತಾದ ಜಿ -7 ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಬ್ರಿಟನ್ ಶ್ಲಾಘಿಸಿದೆ .
ಜಾಗತಿಕ ಕಣ್ಗಾವಲು ಜಾಲಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವಾಗ ಲಸಿಕೆಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ 100 ದಿನಗಳೊಳಗಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರವಾನಗಿ ನೀಡಲು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದು ಸಾಮೂಹಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿದೆ.
ಜಿ-7 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ಬ್ರಿಟನ್, ಕೆನಡಾ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಜರ್ಮನಿ, ಇಟಲಿ, ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ – ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಭಾನುವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಲಿದ್ದು, ಅದರ ಅಂತಿಮ ಪ್ರಕಟಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಬಿ 3 ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಮೂಲಭೂತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು’
ಕಾರ್ಬಿಸ್ ಬೇ ಡಿಕ್ಲರೇಶನ್ ನಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಬೋರಿಸ್ ಜಾನ್ಸನ್ ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಒಪ್ಪಂದದ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಶ್ವದ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಮತ್ತೆ ಸಂಭವಿಸದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಬದ್ಧವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಕೋವಿಡ್ -19 ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವಿನಾಶವನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಪುನರಾವರ್ತಿಸದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಜನ್ಮತಾಳಿದ ಚೀನಾದ ಕಡೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಒಲವು ತೋರಿದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಟೀಕಿಸಲಪಟ್ಟ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಆರೋಗ್ಯ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು.
ಭವಿಷ್ಯದ ಉಲ್ಬಣದ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸಲು “ಜಾಗತಿಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರಾಡಾರ್” ಅನ್ನು ರಚಿಸುವ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಏಜೆನ್ಸಿ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಹೇಳಿದರು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಏಡ್‌ (ನೆರವು) ಚಾರಿಟಿ ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್, ಈ ಘೋಷಣೆಯು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾನವೀಯತೆ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಬಹುಪಾಲು ಜನರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸದಂತೆ ತಡೆಯುವ ಮೂಲಭೂತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಏನನ್ನೂ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಜಿ-7 ನಾಯಕರು ಈ ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಡ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಶತಕೊಟಿ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ದಾನ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ – ಆದರೂ ಪ್ರಚಾರಕರು ಹೇಳುವಂತೆ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ರೋಲ್ ಔಟ್ ತುಂಬಾ ನಿಧಾನವಾಗಿದೆ.
ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ಕಾಟ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಯುಎನ್‌ನ ಸಿಒಪಿ 26 ಪರಿಸರ ಶೃಂಗಸಭೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು ಸೇರಿದಂತೆ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕುರಿತು ಹೊಸ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಹೊರಡಿಸಲು ನಾಯಕರು ಸಜ್ಜಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆನಡಾ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದ ನಾಯಕರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರು, ಭಾರತವು ದೂರದಿಂದಲೇ ಭಾಗವಹಿಸಿತು. ಉಯಿಘರ್ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರುದ್ಧವೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಚೀನಾದ ಬಲವಂತದ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಜಿ 7 ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಬಿಡೆನ್ ಮುಂದಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಇದು ಕೇವಲ ಚೀನಾವನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಲ್ಲ” ಎಂದು ಶ್ವೇತಭವನದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ದೃ, ವಾದ, ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರ್ಯಾಯ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕ್ಸಿನ್‌ಜಿಯಾಂಗ್ ಪ್ರದೇಶದ ಒಂದು ದಶಲಕ್ಷ ಉಯಿಘರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಜನಾಂಗೀಯ-ತುರ್ಕಿಕ್ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಜನರನ್ನು ಬಲವಂತದ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ “ಜನಾಂಗೀಯ ಹತ್ಯೆ” ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಆರೋಪವನ್ನು ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement