ಚೀನಾದ ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಅಥವಾ ನವೆಂಬರಿನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿರಬಹುದು, ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲ:ಬ್ರಿಟನ್‌ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ನವದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವು 2019 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನವೆಂಬರ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ,ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನವೆಂಬರ್ 17 ರಂದು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ,
ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ಮೂಲವು ನಿಗೂಢವಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿಹೋಗಿದೆ. ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವು 2019 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ಹೇಳಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನವೆಂಬರ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪ್ರಕರಣ ವರದಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ.
ಪಿಎಲ್‌ಒಎಸ್‌ (PLOS) ರೋಗಕಾರಕಗಳ ಜರ್ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಕೆಂಟ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಮೂಲವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಣಾ ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಾದರಿಯಾಗಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು, ಅದು ಒಂದು ಪ್ರಭೇದವು ಯಾವಾಗ ಅಳಿದುಹೋಗಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಜಾತಿಯ ದಾಖಲೆಯ ವೀಕ್ಷಣೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಇದು ಜಾತಿಯ ಅಳಿವಿನ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಬಳಸುವ ಗಣಿತದ ಮಾದರಿಯನ್ನು ತಂಡವು ಮರುರೂಪಿಸಿತು.
203 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಕೆಲವು ಮುಂಚಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು, ಕೋವಿಡ್ -19 ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಜನ್ಮತಾಳಿದ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಅವರು ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಲಾಯಿತು.
ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 2019 ರ ನವೆಂಬರ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವು ನವೆಂಬರ್ 17 ರಂದು ಉದ್ಭವಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 2020 ರ ಜನವರಿಯ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಈ ರೋಗವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಹರಡಿತು.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಬೇಗನೆ ಜನ್ಮತಾಳಿದೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯಿತು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಚೀನಾದ ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು:
ಕೋವಿಡ್ -19 ಚೀನಾದ ಹೊರಗಿನ ಮೊದಲ ಐದು ದೇಶಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಖಂಡಗಳಿಗೆ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿರುವಾಗ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಚೀನಾದ ಹೊರಗಿನ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವು ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕಿಂತ (ಜನವರಿ 16) ಮೊದಲು ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ 3 ಜನವರಿ 2020 ರಂದು ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸ್ಪೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಕೋವಿಡ್‌ನ ಮೊದಲ ಅಧಿಕೃತ ಪ್ರಕರಣವು ಜನವರಿ 30, 2020 ರಂದು ಆಗಿತ್ತು, ಆದರೆ 2020 ರ ಜನವರಿ 12 ರಂದು ದೇಶವು ತನ್ನ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಮಾದರಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ, ಅಮೆರಿಕ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಜನವರಿ 20, ಜನವರಿ 2020 ರಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದರೂ, ಮಾದರಿಯು ಮೊದಲನೆಯದನ್ನು ಜನವರಿ 16, 2020 ರಂದು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಇತರ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರ ನಾವೆಲ್‌ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಮೂಲದ ಉತ್ತಮ ಜ್ಞಾನವು ಅದರ ಮುಂದುವರಿದ ಹರಡುವಿಕೆಯ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ