ಮಹತ್ವದ ಸುದ್ದಿ..ಸಂಸದರು-ಶಾಸಕರಿಗೆ ಆರ್‌ಬಿಐ ಶಾಕ್‌:ಪ್ರಾಥಮಿಕ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ಎಂಡಿ, ಪೂರ್ಣಾವಧಿ ನಿರ್ದೇಶಕ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನಿರ್ಬಂಧ..!

ಮುಂಬೈ: ಪ್ರಾಥಮಿಕ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರು (ಎಂಡಿ) ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿ) ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಅರ್ಹತೆಗಳು ಮತ್ತು ‘ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಶುಕ್ರವಾರ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಸಂಸದರು ಮತ್ತು ಶಾಸಕರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ.
ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರು (ಎಂಡಿ) ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿ) ನೇಮಕಾತಿಗಾಗಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿದ ಆರ್‌ಬಿಐ, ಸಂಸದರು, ಶಾಸಕರು ಮತ್ತು ಪುರಸಭೆ ನಿಗಮಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ (ಯುಸಿಬಿ) ಇಂತಹ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಎಂಡಿ / ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವೀಧರರಾಗಿರಬೇಕು ಅಥವಾ ಹಣಕಾಸು ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅರ್ಹತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಅವನು ಅಥವಾ ಅವಳು ಚಾರ್ಟರ್ಡ್ / ಕಾಸ್ಟ್ ಅಕೌಂಟೆಂಟ್, ಎಂಬಿಎ (ಫೈನಾನ್ಸ್) ಆಗಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸಹಕಾರಿ ವ್ಯವಹಾರ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಹೊಂದಿರಬಹುದು.
ವ್ಯಕ್ತಿಯು 35 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ 70 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಇರಬಾರದು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮ / ಹಿರಿಯ ನಿರ್ವಹಣಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು (ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಯುಸಿಬಿಯಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಅನುಭವವೂ ಸೇರಿದಂತೆ) ಅಥವಾ ಸಾಲ ನೀಡುವ (ಸಾಲ ಕಂಪನಿಗಳು) ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ಹಣಕಾಸು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲದ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಭವ ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ಅಧಿಸೂಚನೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಸಂಸದರು, ಶಾಸಕರು ಮತ್ತು ಪುರಸಭೆ ನಿಗಮಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಲ್ಲದೆ, ವ್ಯವಹಾರ, ವ್ಯಾಪಾರ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ  ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಅಂತಹ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಗೊಳ್ಳಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ನೇಮಕಾತಿಯ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಗರಿಷ್ಠ ಐದು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ನೇಮಕ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಮರು ನೇಮಕಾತಿಗೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಆದರೆ, ಎಂಡಿ ಅಥವಾ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿ 15 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಈ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಅದರ ನಂತರ, ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ನೇಮಕ ಮಾಡಬಹುದು.ಯುಸಿಬಿಗಳು ಈಗಿರುವ ಎಂಡಿ / ಸಿಇಒ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದರೆ ಅವರು / ಅವಳು ಅರ್ಹರಾಗಿದ್ದರೆ, ಅಥವಾ ಹೊಸ ಎಂಡಿ / ಸಿಇಒ ನೇಮಕಕ್ಕಾಗಿ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್‌ಬಿಐ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ..
ಒಂದು ವೇಳೆ ಯುಸಿಬಿ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯ ಅವಧಿ ಮುಗಿಯುವ ಮೊದಲು ಎಂಡಿ / ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರೆ, ಅದು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಪೂರ್ವ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲ ಪ್ರಾಥಮಿಕ (ನಗರ) ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಈ ನಿರ್ದೇಶನಗಳು ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಸುತ್ತೋಲೆಯಲ್ಲಿ, 5,000 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಸ್ತಿ ಗಾತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಯುಸಿಬಿಗಳಿಂದ ಮುಖ್ಯ ಅಪಾಯ ಅಧಿಕಾರಿ (ಸಿಆರ್‌ಒ) ಅವರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಲು ಆರ್‌ಬಿಐ ಆದೇಶಿಸಿದೆ.
ಪ್ರತಿ ಯುಸಿಬಿ ತನ್ನ ವ್ಯವಹಾರ ವಿವರ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸೂಕ್ತವಾದ ಅಪಾಯ ನಿರ್ವಹಣಾ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದು ಅವಶ್ಯಕ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ, 5,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಸ್ತಿ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಎಲ್ಲ ಯುಸಿಬಿಗಳು ಮುಖ್ಯ ರಿಸ್ಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು (ಸಿಆರ್‌ಒ) ನೇಮಕ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಂಡಳಿಯು ಸಿಆರ್‌ಒ ಪಾತ್ರ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವನು / ಅವಳು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಸುತ್ತೋಲೆ ಹೇಳಿದೆ..
ಸಿಆರ್‌ಒ ನೇರವಾಗಿ ಎಂಡಿ / ಸಿಇಒ ಅಥವಾ ಮಂಡಳಿಗೆ ಅಥವಾ ಮಂಡಳಿಯ ರಿಸ್ಕ್‌ ನಿರ್ವಹಣಾ ಸಮಿತಿಗೆ (ಆರ್‌ಎಂಸಿ) ವರದಿ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ