ಐವರು ಕೋವಿಡ್‌-19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಗುದನಾಳದ ರಕ್ತಸ್ರಾವಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊ ವೈರಸ್ ಪತ್ತೆ..! ಅದರ ಕಾರಣಗಳು, ಲಕ್ಷಣಗಳು ಇಲ್ಲಿದೆ..

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ, ಕೋವಿಡ್‌ ಇಮ್ಯುನೊಕೊಂಪಿಟೆಂಟ್ ( immunocompetent) ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊ (Cytomegalovirus ) ವೈರಸ್ (ಸಿವಿಎಂ) ಸಂಬಂಧಿತ ಗುದನಾಳದ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಐದು ಪ್ರಕರಣಗಳು ದೆಹಲಿಯ ಸರ್ ಗಂಗಾರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಗಿದೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೊಂಕಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟ ನಂತರ ಈ ಎಲ್ಲ ರೋಗಿಗಳು ಈ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸರ್ ಗಂಗಾರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಹಿರಿಯ ವೈದ್ಯರ ತಂಡ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಏಪ್ರಿಲ್-ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ. ಎಲ್ಲ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕು ಕಂಡುಬಂದ ಸುಮಾರು 20 ರಿಂದ 30 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಕೋವಿಡ್ ಇಮ್ಯುನೊಕೊಂಪೆಟೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಅನುಭವಿ ಗುದನಾಳದ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ನೋವು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.
ಇಬ್ಬರು ರೋಗಿಗಳು ಭಾರೀ ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೊಲೊನ್‌ನ ಬಲಭಾಗವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ರೂಪದಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಭಾರಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ತೀವ್ರ ಕೋವಿಡ್ ಎದೆಯ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.
ಇತರ ಮೂರು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಗ್ಯಾನ್ಸಿಕ್ಲೋವಿರ್‌(ganciclovir,)ನೊಂದಿಗೆ ಎಂಟಟಿವೈರಲ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಯಿತು” ಎಂದು ಸರ್ ಗಂಗಾರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಲಿವರ್ ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರೋ ಎಂಟರಾಲಜಿ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾಂಕ್ರಿಯಾಟಿಕೊಬಿಲಿಯರಿ ಸೈನ್ಸಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ಅನಿಲ ಅರೋರಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊವೈರಸ್ ಎಂದರೇನು..?
ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊವೈರಸ್ ಅಥವಾ ಸಿಎಂವಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ವೈರಸ್. ಇದು ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಜನರಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪವಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಇದು ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಈ ವೈರಸ್‌ಗೆ ತುತ್ತಾದ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ರಕ್ತ, ಲಾಲಾರಸ, ಮೂತ್ರ ಅಥವಾ ದೇಹದ ಇತರ ದ್ರವಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ.

ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊವೈರಸ್ ಲಕ್ಷಣಗಳು..
ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಇದು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದರಿಂದ, ಸೈಟೊಮೆಗಾಲೊವೈರಸ್ ಪಡೆಯುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಇದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಲಕ್ಷಣಗಳು ನೋಯುತ್ತಿರುವ ಗಂಟಲು, ಸ್ನಾಯು ನೋವು, ಆಯಾಸ, ಊದಿಕೊಂಡ ಗ್ರಂಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಜ್ವರ. ದಿನದ ಆರೈಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಅಥವಾ ಪೂರ್ವ ನರ್ಸರಿಗಳಂತಹ ಸಾಕಷ್ಟು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ವೈರಸ್ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಸಿಎಂವಿಯ ಕೆಲವು ಗಂಭೀರ ತೊಡಕುಗಳು ಶ್ವಾಸಕೋಶ, ಯಕೃತ್ತು, ಅನ್ನನಾಳ, ಹೊಟ್ಟೆ, ಕರುಳು ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ.
ಕಾರಣಗಳು..
ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಲಾಲಾರಸ, ರಕ್ತ, ಮೂತ್ರ, ವೀರ್ಯ, ಯೋನಿ ದ್ರವಗಳು ಅಥವಾ ಎದೆ ಹಾಲಿನ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿ ಕಣ್ಣು, ಮೂಗು ಅಥವಾ ಬಾಯಿಯ ಸಂಪರ್ಕದ ಮೂಲಕ ಸಿವಿಎಂ ಸೋಂಕು ಹರಡಬಹುದು.

ರೋಗನಿರ್ಣಯ
ಈ ಸೋಂಕನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, ವೈದ್ಯರು ರಕ್ತ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಿಎಂವಿ ಎಂಟಿಜೆನ್, ವೈರಸ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಅಥವಾ ಪಿಸಿಆರ್ ಸೇರಿವೆ. ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, ಕಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸಹ ಸೂಚಿಸಬಹುದು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ