ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ವಿರುದ್ಧ 8 ಪಟ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ: ಸರ್ ಗಂಗಾರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಅಧ್ಯಯನ

ನವದೆಹಲಿ: SARS-CoV-2 ನ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಲಸಿಕೆ-ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳಿಗೆ ಎಂಟು ಪಟ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಸಂವೇದನೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ವುಹಾನ್ ರೂಪಾಂತರಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ವಿರುದ್ಧ ಎಂಟು ಪಟ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಬಿ .1.617.2 ಅಥವಾ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ‘ಕಾಳಜಿಯ ರೂಪಾಂತರ’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವು ಈ ಹಿಂದೆ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
‘ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳಿಗೆ ಡೆಲ್ಟಾ ಕಡಿಮೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆ..’
ದೆಹಲಿಯ ಸರ್ ಗಂಗಾರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು, ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಕಡಿಮೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ಹರಡುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮರು-ಸೋಂಕು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ಪ್ರಸರಣವು ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ ಎಂದು ರಿಸರ್ಚ್ ಸ್ಕ್ವೇರ್ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ.
ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸರಣ ಕ್ಲಸ್ಟರ್‌ಗಳು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದ ಮೂರು ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ 100ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಲ್ಲಿ (ಎಚ್‌ಸಿಡಬ್ಲ್ಯು) ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಗತಿಯ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ, ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಡೆಲ್ಟಾ-ಅಲ್ಲದ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಸಿರಾಟದ ಒತ್ತಡದೊಂದಿಗೆ ಲಸಿಕೆ-ಪ್ರಗತಿಯ ಸೋಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸುವುದಲ್ಲದೆ, B.1.1.7 ಅಥವಾ B.1.617.1 ಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎಚ್‌ಸಿಡಬ್ಲ್ಯೂ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ “ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
SARS-CoV-2 ನ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಮೊದಲು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ 2020ರ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿತು. ಇದು ಈಗ ಬಿ .1.1.7 ಅಥವಾ ಆಲ್ಫಾ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ.
ಪೀರ್-ವಿಮರ್ಶೆಗಾಗಿ ಇನ್ನೂ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕಾದ ಅಧ್ಯಯನವು, ವೈರಸ್‌ನ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಸ್ಪೈಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇದು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಎಪಿಥೇಲಿಯಲ್ ಕೋಶಗಳಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲು ಮತ್ತು ವುಹಾನ್ ಸ್ಟ್ರೈನಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗಲುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಮಾನವನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಾಯುಮಾರ್ಗ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪುನರಾವರ್ತನೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದೇ ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿದ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ವೈರಸ್ ಕಣಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಅಥವಾ ಕಣಗಳು ಸ್ವತಃ ಉತ್ಪಾದಕ ಸೋಂಕಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ