ಕೋವಿಡ್ -19ರಿಂದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ದೇಹದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಗಾಂಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಸಾಧ್ಯತೆ:ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಅಧ್ಯಯನ

ನವದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ಇಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ದೇಹದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಗಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನಾದರೂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್‌ ಜರ್ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
302 ಬ್ರಿಟನ್‌ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿನ 70,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ಆರೋಗ್ಯದ ಅಧ್ಯಯನವು, ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ನಂತರ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದವರಲ್ಲಿ ಈ ರೋಗವು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ, ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಮತ್ತು ವಯಸ್ಸು ಅಥವಾ ಕೊಮೊರ್ಬಿಡಿಟಿ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ.
ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕು ಕೊಮೊರ್ಬಿಡಿಟಿ ಜನರಿಗೆ ಮತ್ತು ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂಬ ಪ್ರಸ್ತುತ ನಿರೂಪಣೆಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಅಂತಹ ನಿರೂಪಣೆಗಳ ಸುತ್ತ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಚರ್ಚೆನಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ”ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಮುಖ್ಯ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಲಿವರ್‌ಪೂಲ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಕ್ಯಾಲಮ್ ಸೆಂಪಲ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿನ ಹಲವಾರು ತೊಂದರೆಗಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಸು, ಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯತೆಯೊಂದಿಗಿನ ಅದರ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅವುಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಮೊದಲನೆಯದು. ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ಕಿರಿಯ ಆರೋಗ್ಯವಂತ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಹೊರದಬ್ಬುತ್ತದೆ. ಅಂಥವರಲ್ಲಿ ಹಲವರುವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಶನ್‌ ನಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದಿದ್ದಾರೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ನಿಂದ ಬದುಕುಳಿದವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರೈಕೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಯೋಜಕರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌.ಇನ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದ 73,197 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ, 56 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪುರುಷರು, 81 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಆರೋಗ್ಯವಂತರು. 74 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಬಿಳಿ ಜನಾಂಗದವರು, ಮತ್ತು ಸಮೂಹದ ಸರಾಸರಿ ವಯಸ್ಸು 71 ವರ್ಷಗಳು. 12 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು 49 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಮೂವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಮೃತಪಟ್ಟರು. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಜನರಲ್ಲಿ ತೊಡಕುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ 44 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಬದುಕುಳಿದರು.

ಇದಕ್ಕೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಿತಿ ಇಲ್ಲ..
ಎಡಿನ್ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಲಿವರ್ಪೂಲ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರ ನೇತೃತ್ವದ ಅಧ್ಯಯನವು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೊಂದಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಕುಗಳು ಯುವ ಸಮೂಹ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಶೇಕಡಾ 27 ರಷ್ಟು 19-29 ವರ್ಷದವರು ಮತ್ತು ಶೇಕಡಾ 37ರಷ್ಟು 30-39 ವರ್ಷದವರು ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ತೊಡಕುಗಳು ಎಷ್ಟು ತೀವ್ರವಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ, 19-29 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ 13 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮತ್ತು 30-39 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ 17 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವೇ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.
ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಬ್ರಿಟನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆಗಳು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಾಗುವ ಮೊದಲು ಜನವರಿ 17 ಮತ್ತು 2020 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 4 ರ ನಡುವಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ – . ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್‌ನ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿರಲಿಲ್ಲ.
ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆಯು ಕಿರಿಯ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ತೊಡಕುಗಳ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ, “ಆದ್ದರಿಂದ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ತಂತ್ರದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್” ಎಂದು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಲಿವರ್‌ಪೂಲ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಕ್ಯಾಲಮ್ ಸೆಂಪಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ಹೊಂದಿರುವ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿನ ರೋಗಿಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ರೋಗದ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, “ಕಿರಿಯ ವಯಸ್ಸಿನವರು ಮತ್ತು ಮೊದಲೇ ಇರುವ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಲ್ಲದವರು ಸಹ. ಈ ತೊಡಕುಗಳು ಯಾವುದೇ ಅಂಗದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು, ಆದರೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ, ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ”ಎಂದು ಎಡಿನ್‌ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಎವೆನ್ ಹ್ಯಾರಿಸನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ತೊಂದರೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವಾಗ ಕಳಪೆ ಆರೋಗ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಕೆಲವರಿಗೆ ಇದು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅಧ್ಯಯನದ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ, ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಆಗುವ ವರೆಗೆ ಅಥವಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ 28 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಆಗುವಾಗ ರೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನವು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದೆ.

ತೀವ್ರ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಗಾಯ ಮತ್ತು ರಕ್ತಹೀನತೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿತ್ತು…
ಸಾಮಾನ್ಯ ತೊಂದರೆಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ – ನಾಲ್ಕು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀದಿವೆ. ಐವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ತೊಡಕುಗಳು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿವೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಎಂಟು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ತೊಂದರೆಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ. 20 ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನರು ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ 10 ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಜಠರಗರುಳಿನ ಅಥವಾ ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ತೊಂದರೆಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ.
ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ತೀವ್ರವಾದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಗಾಯ, ಸಂಭವನೀಯ ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್, ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ಗಾಯ, ರಕ್ತಹೀನತೆ ಮತ್ತು ಹೃದಯದ ಸಂಬಂಧಿತೊಂದರೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ತೊಡಕುಗಳಾಗಿವೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ತೊಡಕುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. , 19-49 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 39ರಷ್ಟು ಕಂಡುಬಂದರೆ 50 ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ 51 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟುಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಸ್ತ್ರೀಯರೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ತೊಡಕುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ, 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚುವಯಸ್ಸಿನ ಪುರುಷರು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ತೊಡಕನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ