ಸಿಪಿಇಸಿ, ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿ: ಅಮೆರಿಕ ಹೊರಹೋಗುತ್ತಿರುವಾಗ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆ ಈಡೇರಿಕೆಗೆ ಚೀನಾ ಸಜ್ಜು…!

ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ತಾಲಿಬಾನ್ ನಿಯೋಗವನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರು..

ತಾಲಿಬಾನ್ ಪಡೆಗಳು ಭಾನುವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಕಾಬೂಲ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲಾರಂಭಿಸಿದಾಗಿನಿಂದಲೂ, ಅಮೆರಿಕ ತನ್ನ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದಾಗ ಟ್ವಿಟ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೀಮ್‌ಗಳು ಹರಿಯಲು ಆರಂಭಿಸಿದವು.
ಹಲವಾರು ಟ್ವಿಟರ್ ಬಳಕೆದಾರರು 1975 ರಲ್ಲಿ ಸೈಗಾನ್ ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದ ಒಂದು ಫ್ರೇಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊಲಾಜ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಇದು ವಿಯೆಟ್ನಾಂನ ಪುನರೇಕೀಕರಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಫ್ರೇಮ್ ಭಾನುವಾರ ಕಾಬೂಲ್‌ನ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯಿಂದ ಹಾರುತ್ತಿರುವ ಅಮೆರಿಕ ಸೇನೆಯ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿತು.
ರಿಪಬ್ಲಿಕನ್ ಪಕ್ಷದ ಬೆಂಬಲಿಗರು, ಅಮೆರಿಕ ಮಾಜಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಳಕೆದಾರರು ಕಾಬೂಲ್ ಪತನವನ್ನು ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಅವಮಾನ ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಚೀನಾದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಟ್ಯಾಬ್ಲಾಯ್ಡ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಸೋಮವಾರ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ಅವಮಾನವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ‘ಯುದ್ಧಾನಂತರದ’ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಆಸಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಲೇಖನ ಮಾತನಾಡಿದೆ.
2001 ರಲ್ಲಿ 9/11 ದಾಳಿಯ ನಂತರ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಿದಾಗಿನಿಂದಲೂ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಇರುವುದರಿಂದ ‘ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ’ ಎಂಬ ಪದದ ಬಳಕೆಯು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ಲಾಂಕ್ ಬಳಸಿ, ಈ ಹಿಂದೆ ಚೀನಾ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ತಂತ್ರ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ್ದನ್ನೇ ಇಲ್ಲಿಯೂ ಬಳಲಸಲು ಮುಂದಾದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ.
ಜುಲೈ 28 ರಂದು, ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ, ಬೀಜಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ತಾಲಿಬಾನ್‌ ಗುಂಪಿನ ಹಿರಿಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಮುಲ್ಲಾ ಅಬ್ದುಲ್ ಘನಿ ಬರದಾರ್ ನೇತೃತ್ವದ ತಾಲಿಬಾನ್ ನಿಯೋಗವನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ಬೀಜಿಂಗ್ ಈ ಹಿಂದೆ ತಾಲಿಬಾನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಗ, ಸಭೆಗೆ ನೀಡಿದ ಪ್ರಚಾರವನ್ನು ಅಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದು ಅರ್ಥೈಸಲಾಯಿತು.
ಸಾಮಾನ್ಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ವೇದಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ವಾಂಗ್ ತಾಲಿಬಾನ್ ಅನ್ನು “ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸೇನೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಶಕ್ತಿ” ಮತ್ತು “ದೇಶದ ಶಾಂತಿ, ಸಮನ್ವಯ ಮತ್ತು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ” ಎಂದು ಕರೆದರು.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಮನ್ವಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಹೆಚ್ಚು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬರದಾರ್ ಹೇಳಿದರು. “ಅಫಘಾನ್ ತಾಲಿಬಾನ್ ಕೂಡ ಹೂಡಿಕೆಯ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ತನ್ನದೇ ಆದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಭೌಗೋಳಿಕತೆ ಮತ್ತು ಬಿಆರ್‌ಐ
ಚೀನಾ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗೆ ವಖಾನ್ ಕಾರಿಡಾರ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಗಡಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದು ಅದು ಕೇವಲ 210 ಕಿಮೀ ಉದ್ದ ಮತ್ತು 20 ಕಿಮೀ ಮತ್ತು 60 ಕಿಮೀ ಅಗಲವಿದೆ. ಗಡಿಯ ಉದ್ದವು ಅತ್ಯಲ್ಪವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಅದರ ಸ್ಥಳವು ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ವಖಾನ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ.
ವಖಾನ್ ಕಾರಿಡಾರ್ ಚೀನಾದ ಉಳಿದಿರುವ ಕ್ಸಿನ್ಜಿಯಾಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯವನ್ನು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಬದಾಕ್ಷನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದೊಂದಿಗೆ, ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ತಜಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಖೈಬರ್ ಪಕ್ತುಂಖ್ವಾ ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶವು ವಖಾನ್ ಕಾರಿಡಾರ್ ಅನ್ನು ರಸ್ತೆ ಜಾಲಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಸ್ಥಳವನ್ನಾಗಿಸಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚೀನಾದ ದೊಡ್ಡ ಬೆಲ್ಟ್ ರೋಡ್ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್ (BRI) ನ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾದ ಚೀನಾ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆರ್ಥಿಕ ಕಾರಿಡಾರ್ (CPEC) ನ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಗೆ ಅದರ ಸ್ಥಳವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಲೋವಿ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ಲೇಖನವು ವಖಾನ್ ನ ಮಹತ್ವವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದೆ “ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಗ್ವಾದರ್ ಬಂದರು ಈ ಕಾರಿಡಾರ್ (CPEC) ನ ಆರಂಭವನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ವಖಾನ್ ತುದಿಯು CPEC ಗೆ ಚೀನಾ ಪ್ರವೇಶದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.”
ವಖಾನ್ ಕಾರಿಡಾರ್ ಕ್ಸಿನ್ ಜಿಯಾಂಗ್ ನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಆಡಳಿತವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವ ಉಯಿಘರ್ ಉಗ್ರರು ಬಳಸುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ತಾಲಿಬಾನ್ ನಿಯಂತ್ರಿತ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಪೂರ್ವ ತುರ್ಕಸ್ತಾನ್ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಚಳುವಳಿ (ಇಟಿಐಎಂ)ಯಂತಹ ಉಯಿಘರ್ ಗುಂಪುಗಳು ಬಳಸಬಹುದೆಂಬ ಭಯವನ್ನು ಚೀನಾ ಈ ಹಿಂದೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತ್ತು. ಬರದಾರ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, “ಅಫ್ಘಾನ್ ತಾಲಿಬಾನ್ ಪೂರ್ವ ತುರ್ಕಸ್ತಾನ್ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಚಳವಳಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಚ್ಛವಾದ ವಿರಾಮವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ದೃಢವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತದೆ, ಭದ್ರತೆ, ಸ್ಥಿರತೆ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಾಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ದರು,
ವಖಾನ್ ಕಾರಿಡಾರ್ ಅನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸುವುದರಿಂದ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಇದು ತನ್ನ ದೇಶದ ಉಯಿಘರ್ ಉಗ್ರರ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು CPEC ಯ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಸಿಪಿಇಸಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನೇಕ ಯೋಜನೆಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. CPEC, ರಸ್ತೆ ಮತ್ತು ರೈಲು ಸಂಪರ್ಕಗಳ ಜಾಲವಾಗಿದ್ದು, ಅಂದಾಜು $ 62 ಬಿಲಿಯನ್ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸಿಪಿಇಸಿ ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಚೀನಾ ಭೂ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ, ಪ್ರಯಾಣದ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯ, ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್‌ಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡ ಯೋಜನೆಗಳು

ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ಹಾಗೂ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು 2020 ರಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ಬ್ರೂಕಿಂಗ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ವರದಿಯು ಗಮನಿಸಿದೆ, ”
ತನ್ನ $ 879 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದ ರಫ್ತುಗಳಲ್ಲಿ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಚೀನಾಕ್ಕೆ $ 2.86 ಮಿಲಿಯನ್ ಸರಕುಗಳನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡಿತು, ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ $ 411 ಮಿಲಿಯನ್ ರಫ್ತುಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಚೀನಾ ಆ ವರ್ಷ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ $ 532 ಮಿಲಿಯನ್ ರಫ್ತು ಮಾಡಿತು.
2001 ರಲ್ಲಿ ತಾಲಿಬಾನ್ ಪತನದ ನಂತರ, ಲೋಗರ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಮೆಸ್ ಐನಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ ತಾಮ್ರದ ಗಣಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು ಚೀನಾ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ತಾಮ್ರವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಗಣಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಚೀನಾದ ಕಂಪನಿಯು 2008 ರಲ್ಲಿ $ 30 ಬಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದ 30 ವರ್ಷಗಳ ಗುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು. ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ತಾಮ್ರದ ನಿಕ್ಷೇಪವನ್ನು ಗಣಿ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಇದರ ಮೌಲ್ಯ $ 50 ಬಿಲಿಯನ್. ಈ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಗತಿಯು ಬಹಳ ನಿಧಾನವಾಗಿದೆ, ಹಿಂದಿನ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಒಕ್ಕೂಟದ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚೀನಾದ ಒಕ್ಕೂಟದೊಂದಿಗಿನ ಒಪ್ಪಂದವು ಜಾರಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಇನ್ನೊಂದು ಚೀನೀ ಯೋಜನೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದ್ದು ಫರ್ಯಾಬ್ ಮತ್ತು ಸಾರ್-ಐ-ಪುಲ್ ನಲ್ಲಿ ಮೂರು ತೈಲಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದವಾಗಿದೆ. ಚೀನಾ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ (CNPC) 2011 ರಲ್ಲಿ 25 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ತೈಲ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಕೊರೆಯಲು $ 400 ಮಿಲಿಯನ್ ಬಿಡ್ ಗೆದ್ದಿತು ಎಂದು ಬ್ರೂಕಿಂಗ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ವರದಿಯು ಗಮನಿಸಿದೆ, “ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಚೀನೀ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ತಜ್ಞರು ಚೀನಾವು ಇತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗಿಂತ ಮುಂಚಿತವಾಗಿಯೇ ಆ ಬಿಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದರು ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅಫ್ಘಾನ್ ಸರ್ಕಾರದ ಅಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದಿಂದಾಗಿ ಮುಂದಿನ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಆರಂಭಿಸುವುದಿಲ್ಲ.
ತಾಲಿಬಾನ್ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಮರಳುವುದು ಈ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಒಂದು ವೇಗವರ್ಧಕವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು. ನಂತರ, ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಭವಿಷ್ಯದ ಯೋಜನೆಗಳ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳಿವೆ.

ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿ 
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಚಿನ್ನ, ಕಬ್ಬಿಣ, ತಾಮ್ರ, ಸತು, ಲಿಥಿಯಂ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ಲೋಹಗಳ ದೊಡ್ಡ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಇದರ ಮೌಲ್ಯ $ 1 ಟ್ರಿಲಿಯನ್. “ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು 60 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ತಾಮ್ರ, 2.2 ಬಿಲಿಯನ್ ಟನ್ ಕಬ್ಬಿಣದ ಅದಿರು, 1.4 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ ಗಳಷ್ಟು ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ಅಂಶಗಳು (REEs) ಅಂದರೆ ಲ್ಯಾಂಥನಮ್, ಸೀರಿಯಮ್, ನಿಯೋಡೈಮಿಯಮ್ ಮತ್ತು ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ, ಚಿನ್ನ, ಬೆಳ್ಳಿ, ಸತು, ಪಾದರಸದ ಸಿರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು “2020 ರಲ್ಲಿ ಡಿಪ್ಲೊಮ್ಯಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಫೋನ್‌ಗಳು, ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಡಿಸ್ಕ್‌ಗಳು, ಟಿವಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಉಪಕರಣಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಘಟಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ವಿವಿಧ ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಘಜ್ನಿ, ಹೆರಾತ್ ಮತ್ತು ನಿಮ್ರೋಜ್‌ನಂತಹ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶಾಲವಾದ ಲಿಥಿಯಂ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಲಿಥಿಯಂ ಲಿಥಿಯಂ-ಐಯಾನ್ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ಗಳಿಂದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ವಾಹನಗಳವರೆಗೆ ಹೊಸ ತಲೆಮಾರಿನ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳಿಗೆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. 2020 ರಲ್ಲಿ ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ನ್ಯೂ ಎನರ್ಜಿ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ವರದಿಯು ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಣೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಚೀನಾ ವಿಶ್ವದ ಲಿಥಿಯಂ-ಐಯಾನ್ ಬ್ಯಾಟರಿ ಪೂರೈಕೆ ಸರಪಳಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದೆ.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಲಿಥಿಯಂ ಮತ್ತು ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳ ಮೇಲೆ ಚೀನಾ ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಧಿಸುವುದರಿಂದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗಾಗಿ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿನೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ವಿಕಾಸದ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಬೀಜಿಂಗ್‌ಗೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ. 2019 ರಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕ ತನ್ನ 80 ರಷ್ಟು ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ಖನಿಜಗಳನ್ನು ಚೀನಾದಿಂದ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಯುರೋಪಿಯನ್‌ ಒಕ್ಕೂಟದರಾಜ್ಯಗಳು ಚೀನಾದಿಂದ ಶೇಕಡಾ 98 ರಷ್ಟು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿವೆ.

(ದಿ ವೀಕ್.ಇನ್‌ ನಲ್ಲಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಪಾಲ್ ಜಾರ್ಜ್ ಅವರು ಬರೆದ ಲೇಖನದ ಅನುವಾದ)

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement