ಭಾರತದಲ್ಲೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆ ಮಾತನಾಡುವವರು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ..!: ಇಲ್ಲಿ ಜನ ಎಷ್ಟು ಭಾಷೆ ಮಾತಾಡ್ತಾರೆ ಗೊತ್ತಾ..?

ಬೆಂಗಳೂರು: ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ  ದೇಶದಲ್ಲಿಯೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು  ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. 2011 ರ ಜನಗಣತಿಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಮುಂಚೂಣಿಗೆ ಬಂದಿದೆ. 2011 ರ ಜನಗಣತಿಯ ಈ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಇಬ್ಬರು ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 107 ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ 22 ನಿಗದಿತ ಮತ್ತು 84 ನಿಗದಿತವಲ್ಲದ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. 2011 ರ ಜನಗಣತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬ್ರೂಕಿಂಗ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅನಿವಾಸಿ ಹಿರಿಯ ಸಹವರ್ತಿ ಶಮಿಕಾ ರವಿ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಮುದಿತ್ ಕಪೂರ್ ಅವರು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಶೇ. 44 ರಷ್ಟು ಕನ್ನಡ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ

ನಾವು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೆ, ಕನ್ನಡವನ್ನು ಇಲ್ಲಿಶೇ. 44.5ರಷ್ಟು ಜನರು ಕನ್ನಡ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದರ ನಂತರ ಹಲವು ಭಾಷೆಗಳು ತಮಿಳು 15 ಶೇಕಡಾ, ತೆಲುಗು 14 ಶೇಕಡಾ, ಶೇ.12ರಷ್ಟು ಉರ್ದು, ಹಿಂದಿ 6 ಶೇಕಡಾ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಉಳಿದಂತೆ ಶೇ. 3ರಷ್ಟು ಮಲೆಯಾಳಂ ಭಾಷೆ, ಶೇ. 2ರಷ್ಟು ಮರಾಠಿ, ಶೇ. 0.6ರಷ್ಟು ಕೊಂಕಣಿ, ಶೇ. 0.6ರಷ್ಟು ಬೆಂಗಾಲಿ, ಶೇ. 0.5ರಷ್ಟು ಒಡಿಯಾ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವವರು ವಾಸವಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಉಳಿದ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಿದೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿರುವವರು ಮಾತನಾಡುವ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ 22 ಶೆಡ್ಯೂಲ್ಡ್​ ಮತ್ತು 84 ನಾನ್ ಶೆಡ್ಯೂಲ್ಡ್​ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವವರು ಇದ್ದಾರೆ.. ಜನಗಣತಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಜನರು ಮಾತನಾಡುವವರು ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಇದ್ದರೂ ಸಹ. ಭಾಷಾ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಚಲನಶೀಲತೆಯನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಾಣಿಜ್ಯ ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ

ಈ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ
ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಹೊರತಾಗಿ, 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವ ದೇಶದ ಇತರ ನಗರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ದಿಮಾಪುರದಲ್ಲಿ 103 ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ 101 ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ. ಕಡಿಮೆ ಮಾತನಾಡುವ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಪುದುಚೇರಿ, ಬಿಹಾರದ ಕೈಮೂರ್, ಕೌಶಂಬಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ಕಾನ್ಪುರ್ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಅರಿಯಲೂರು ಸೇರಿವೆ. ದೇಶದ ಈ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ 20 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆ ಆರ್ಥಿಕ ಚಲನಶೀಲತೆಯ ಗುರುತು

ಭಾಷೆ ಪ್ರತಿಭೆಗೆ ಉತ್ತಮ ಪ್ರಾಕ್ಸಿ ಎಂದು ಲೇಖಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಚಲನಶೀಲತೆಯು ಆರ್ಥಿಕ ಚಲನಶೀಲತೆಯ ಉತ್ತಮ ಗುರುತು. ವಿವಿಧ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವ ಜನರು ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಿದಾಗ, ಅಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿನ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ 600 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಜನರಲ್ಲಿ ಅತೃಪ್ತಿ ಇದೆ, ಅವರೀಗ ವಿಭಜನೆ "ತಪ್ಪು" ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ: ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮೋಹನ ಭಾಗವತ್‌

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement