ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರಿಗೆ ಕೆಲಸದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಇನ್ಮುಂದೆ ಸಿಗಲಿದೆ “ಯೋಗ ವಿರಾಮ’..!

ನವದೆಹಲಿ : ಊಟದ ವಿರಾಮ ಮತ್ತು ಚಹಾ ವಿರಾಮದ ನಂತರ, ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಬುಗಳು ಈಗ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ‘ಯೋಗ ವಿರಾಮ’ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಹೌದು, ಸರ್ಕಾರ ತನ್ನ ಎಲ್ಲ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ 5 ನಿಮಿಷಗಳ ‘ಯೋಗ ವಿರಾಮ’ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕೇಳಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಬೇಕು, ಇದು ಅಂತರ್ನಿರ್ಮಿತ ಐದು ನಿಮಿಷಗಳ ಯೋಗ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಹೊಂದಿದೆ.
ಇನ್ಮುಂದೆ ಸರಕಾರಿ ನೌಕರರು ಕಚೇರಿಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಯೋಗ ವಿರಾಮ ಪಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಆದೇಶ ಹೊರಡಿಸಿದೆ.
ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರದ ಹೊಸ ಆದೇಶದ ಪ್ರಕಾರ  ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರು ತಮ್ಮ ದೈಹಿಕ-ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30 ರಿಂದ ತಮ್ಮ ಕಚೇರಿಯ  ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ನಿಮಷಗಳ ಕಾಲ ಯೋಗ ವಿರಾಮ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಯೋಗ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಮನಸ್ಸು ತಾಜಾ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸರಕಾರ ಆಯುಷ್‌ ಇಲಾಖೆ ಸಿದ್ದ ಪಡಿಸಿರುವ ಆಪ್‌ ಡೌನ್‌ಲೋಡ್‌ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಯೋಗದ ಕುರಿತು ಸಮಗ್ರ ಮಾಹಿತಿ ಈ ಆಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಲಿದೆ. ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿ ಇಲಾಖೆ (ಡಿಒಪಿಟಿ), ಎರಡು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಹೊರಡಿಸಿದ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ, ಈ ಆಪ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲು ಎಲ್ಲಾ ಸಚಿವಾಲಯಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಆ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ‘ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಎಲ್ಲಾ ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಇಲಾಖೆಗಳು ವೈ- ಬಳಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ವಿನಂತಿಸಿದೆ.
ಆಯುಷ್‌ ಇಲಾಖೆ ಸಿದ್ದ ಪಡಿಸಿರುವ ಅಂಡ್ರಾಯ್ಡ್‌ ಆಧಾರಿತ ಆಪ್‌ ಅನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2 ರಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದು, ಡಿಒಪಿಟಿ ಸಚಿವ ಜಿತೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್‌ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದು, ಎಲ್ಲಾ ಸರಕಾರಿ ನೌಕರರು ಯೋಗ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ವಿನಂತಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು, ಜನರನ್ನು ರಿಫ್ರೆಶ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಮರು-ಗಮನಹರಿಸಲು ಇದನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಆಸನಗಳು, ಪ್ರಾಣಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಧ್ಯಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ದೆಹಲಿ, ಮುಂಬೈ, ಚೆನ್ನೈ ಸೇರಿದಂತೆ ದೇಶದ ಆರು ಮಹಾನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಗ ವಿರಾಮವನ್ನು ಕಳೆದ ಜನವರಿ ತಿಂಗಳಿನಿಂದಲೇ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಯೋಜನೆಯು ಜಾರಿಗೆ ಬರುತ್ತಿದೆ. ಇನ್ಮುಂದೆ ಸರಕಾರಿ ನೌಕರರು ಒತ್ತಡ ಮುಕ್ತರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಯೋಗ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಲಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಹಲವು ಖಾಸಗಿ ಕಂಪೆನಿಗಳು ತನ್ನ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳನ್ನು ತಾಜಾ ಆಗಿಸಲು ಹಲವು ಟಾಸ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿವೆ. ಹಲವು ಕಂಪೆನಿಗಳು ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳು ಬೆಳಗ್ಗೆಯೇ ಕಚೇರಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ಡ್ಯಾನ್ಸ್‌, ಯೋಗದ ಮೂಲಕ ರಿಲ್ಯಾಕ್ಸ್‌ ಆಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನನ್ನ ಭೇಟಿಗೆ ಬರುವ ಜನರು ಆಧಾರ ಕಾರ್ಡ್‌ ತರಬೇಕು ಎಂದ ಸಂಸದೆ ಕಂಗನಾ ರಣಾವತ್‌ ; ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಟೀಕೆ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement