ಸಿಬಿಎಸ್‌ಇ :ಆಫ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ 10, 12ನೇ ತರಗತಿಯ ಮೊದಲ ಅವಧಿಯ ಬೋರ್ಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆ; ಅ. 18ರಂದು ದಿನಾಂಕ ಪ್ರಕಟ, ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಸೆಕೆಂಡರಿ ಎಜುಕೇಶನ್ (Central Board of Secondary Education- CBSE) ಅ. 18ರಂದು ಪರೀಕ್ಷೆ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವುದಾಗಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಈ ಕುರಿತು ಪ್ರಕಟಣೆ ನೀಡಿರುವ ಬೋರ್ಡ್​​​ ಸೋಮವಾರ 10 ಮತ್ತು 12 ನೇ ತರಗತಿಯ ಡೇಟ್​ ಶೀಟ್ (Board Exam date sheet) ​ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವರ್ಷ ಮಂಡಳಿಯು MCQ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ನಡೆಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ. ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಅವಧಿಯನ್ನು 90 ನಿಮಿಷಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಿಬಿಎಸ್‌ಇ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ವಿಷಯಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಆಫ್​ಲೈನ್​ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆ
ಸಿಬಿಎಸ್​ಸಿ 12 ನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ 114 ಮತ್ತು 10 ನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ 75 ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರೆ ಅದು ಕನಿಷ್ಠ 40-45 ದಿನಗಳು. ಆದ್ದರಿಂದ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಕಲಿಕೆಯ ನಷ್ಟವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ಇದನ್ನು ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲು ಸಿಬಿಎಸ್‌ಇ ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದು, ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ವಿಷಯಗಳು, ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳು ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆ ಶಾಲೆಗಳಿಂದ ನೀಡಲ್ಪಡುತ್ತವೆ, ಈ ವಿಷಯಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಿಗದಿತ ದಿನಾಂಕದಂದು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನವೆಂಬರ್ 15 ರಿಂದ ಪರೀಕ್ಷೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ನವೆಂಬರ್ 24 ರಿಂದ ಆರಂಭವಾಗಲಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಸೋಮವಾರ ತಿಳಿಯಲಿದೆ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪರೀಕ್ಷೆ ದಿನಾಂಕವನ್ನು cbse.nic.in ಸಿಬಿಎಸ್​ಸಿ ಅಧಿಕೃತ ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದಾಗಿದೆ. ನವೆಂಬರ್​ನಲ್ಲಿ ಟರ್ಮ್ -1 ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಶೇ 50ರಷ್ಟು ಪಠ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವರ್ಷ, ಸಿಬಿಎಸ್‌ಇ ಎರಡು ಬೋರ್ಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಿದೆ.
ನವೆಂಬರ್-ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮೊದಲನೇ ಅವಧಿಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯು 90 ನಿಮಿಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಇದು ವಸ್ತುನಿಷ್ಠ ಮಾದರಿಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ. ಟರ್ಮ್ 2 ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮಾರ್ಚ್ ಅಥವಾ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಇದು ವಸ್ತುನಿಷ್ಠ ಮತ್ತು ಸಬ್ಜೆಕ್ಟಿವ್​ ರೀತಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
ಇದು ಹೊಸ ಮಾದರಿಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರವಾಗಿದೆ. ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಟರ್ಮ್​ ಪರೀಕ್ಷಯ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಯು 90 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಲಿರುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 10:30 ರ ಬದಲು 11:30 ರಿಂದ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತವೆ. ಹೊಸ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ 20 ನಿಮಿಷಗಳ ಓದುವ ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಓದುವ ಸಮಯ ಕೇವಲ 15 ನಿಮಿಷಗಳು ಈ ಹಿಂದೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.
ಮೊದಲ ಟರ್ಮ್​ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮುಗಿದ ಬಳಿಕ ಫಲಿತಾಂಶ ಘೋಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. 10 ಮತ್ತು 12 ನೇ ತರಗತಿಯ ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು 2 ನೇ ಅವಧಿಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ನಂತರ ಘೋಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ