ಮೂರು ಜಿಂಕೆಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗೆ 50 ಎಕರೆ ಭೂಮಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟ ರೈತ, ಈಗ ಅಲ್ಲಿವೆ 1800 ಜಿಂಕೆಗಳು..! :ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾದದ್ದು ಹೇಗೆ..?. ಇಲ್ಲಿದೆ ವಿವರ

ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಪುದುಪಾಳ್ಯಂ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ, 50-ಎಕರೆ ತೋಟವು ಬಹಳ ವಿಶಿಷ್ಟ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರೆ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಆಡುಗಳು ಮತ್ತು ಹಸುಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಜಿಂಕೆಗಳ ಹಿಂಡು ಕೂಡ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಈ ತೋಟದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಗತಿಸಬಹುದು…!
ಕಳೆದ 20 ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಜಿಂಕೆಗಳು ಈ ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಾಗಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಸಾಕು ಪ್ರಾಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಸಹಬಾಳ್ವೆ ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ.
ಕೆಲವು ನವಿಲುಗಳ ಹೊರತಾಗಿ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ವನ್ಯಜೀವಿ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅರಣ್ಯವೂ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇದು ಹೇಗೆ ಸಂಭವಿಸಿತು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮೂಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿದ್ದು ಆರ್‌.ಗುರುಸಾಮಿ ಎಂಬವರಿಂದ. ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಭಾಗಶಃ, ಸುರಕ್ಷಿತ ಆವಾಸ ಸ್ಥಾನ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ವನ್ಯ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ತನ್ನ 50-ಎಕರೆ ಕೃಷಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಆರ್. ಗುರುಸಾಮಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಿ ಬೆಟರ್‌ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಗುರುಸಾಮಿ ಜಿಂಕೆಗಳೊಂದಿಗಿನ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಮುಖಾಮುಖಿ ಮತ್ತು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕೇವಲ ಮೂರರಿಂದ ನೂರಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಗುರುಸಾಮಿ ಅವರನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದಿ ಬೆಟರ್ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
1998 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನ, ನನ್ನ ಮೇಕೆಗಳ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಹುಲ್ಲಿನ ಮೇಲೆ ಮಚ್ಚೆಯುಳ್ಳ ಮೂರು ಜಿಂಕೆಗಳು ಮೇಯುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಾನು ನೋಡಿದೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಹುಲ್ಲನ್ನು ತಿನ್ನಲು ದನಗಳನ್ನು ಹಿಂಬಾಲಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಿ ನನಗೆ ಖುಷಿಯಾಯಿತು. ನನ್ನ ಆಶ್ಚರ್ಯಕ್ಕೆ, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಬಿಟ್ಟು ಈ ಜಾಗ ಹೋಗಲಿಲ್ಲ, ಬದಲಿಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದವು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ನೀರು ಮತ್ತು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ನೆರೆಯ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಮೆಟ್ಟುಪಾಳ್ಯಂ ಅರಣ್ಯದಿಂದ ಜಿಂಕೆ ತನ್ನ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ನುಗ್ಗಿದೆ ಎಂದು ಗುರುಸಾಮಿ ನಂಬುತ್ತಾರೆ. “ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಕಳೆದ 25 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಮಳೆಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದೆ. ಖೌಸಿಖಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ಷದ ಬಹುಪಾಲು ನೀರಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈಗ ಬತ್ತಿ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ. ನೀರಾವರಿಗಾಗಿ ನೀರನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಅಂತರ್ಜಲ ಮಟ್ಟವೂ ಕುಸಿದಿದೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಎಂದು 70 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುರುಸಾಮಿ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ.
“ನನಗೆ 60 ಎಕರೆ ಪೂರ್ವಜರ ಜಮೀನಿದೆ, ಮತ್ತು ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, 15 ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಜೋಳ, ಹತ್ತಿ ಮತ್ತು ಋತುಮಾನದ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯುವ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿದೆ. ನನ್ನ 100 ಹಸುಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಕೆಗಳಿಗೆ 45 ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಮೇಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಬೆಳೆಯಲು ಅರ್ಪಿಸಿದೆ. ನಾನು ಜಾನುವಾರುಗಳ ಸಗಣಿಯಿಂದ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತೇನೆ. ಹಸಿರಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ತೆರೆದ ಭೂಮಿ ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಖಚಿತವಾದ ಆಹಾರದೊಂದಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವಾಯಿತು ಎಂದು ಗುರುಸಾಮಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮನೆ ಮಾಡಿದೆ. ನಾನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನನ್ನ ಕೃಷಿ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು 10 ಎಕರೆಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 50 ಎಕರೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ತಾನು ಜಿಂಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ಓಡಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಾಯಿಗಳು ಜಿಂಕೆಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುವ ಕೆಲವು ನಿದರ್ಶನಗಳನ್ನು ನಾನು ನೋಡಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಅಂಥ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಾನು ವನ್ಯಜೀವಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ನನ್ನ ಕೃಷಿ ಭೂಮಿಯು ಈ ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಹೊರಗಿನ ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ದೂರವಿಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾನು ಅರಿತುಕೊಂಡೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮೂರು ಜಿಂಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗಂಡು, ಉಳಿದವು ಹೆಣ್ಣು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಜಿಂಕೆಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯಿತು, ಮತ್ತು 2005 ರ ವರೆಗೆ ಯಾರಿಗೂ ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಹತ್ತಿರದ ಜಮೀನುಗಳನ್ನು ತಲುಪಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಇತರ ರೈತರು ಜಿಂಕೆಗಳು ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಹಾಣಿ ಮಾಡುವ ಬೆದರಿಕೆ ಅನುಭವಿಸಿದರು. ನಮ್ಮ ಗ್ರಾಮ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ಜಿಲ್ಲೆಗಳು 2000ದ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಳೆಯ ಕೊರತೆ ಹೊಂದಿದ್ದವು. ಜಿಂಕೆಗಳು ಕೊಳಗಳಲ್ಲಿ ನೀರನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಇತರ ಜಮೀನುಗಳಿಗೆ ಕಾಲಿಟ್ಟವು. ಕೆಲವರು ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಹಾಗೂ ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಿದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ, ಸ್ಥಳೀಯ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದರು. ಸುದ್ದಿ ಲೇಖನದಿಂದ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು, ನಗರವಾಸಿಗಳು ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಎಂದು ಗುರುಸಾಮಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಆದರೆ ಗುರುಸಾಮಿಗೆ ಯಾವುದೇ ದೂರುಗಳಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ರೈತರು ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಅಪಾಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕರು ಈಗಾಗಲೇ ನೀರಿನ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಬೆಳೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಜಿಂಕೆಗಳ ಹಾನಿಯು ಅವರ ನಷ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ಅವರಿಗೆ ಸ್ವೀಕಾರವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲು ಕೆಲವರು ನಾಯಿಗಳನ್ನು ಕರೆತಂದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುವುದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಅಡ್ಡಾದಿಡ್ಡಿಯಾಗಿ ಓಡಿದವು, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ರಸ್ತೆ ಅಪಘಾತಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾದವು. ಜಿಂಕೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಬೇಟೆಗಾರರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಿತು, ಅವರು ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.
ರೈತರ ಮನವೊಲಿಸಲು ಯತ್ನಿಸಿದರೂ ಫಲಕಾರಿಯಾಗಲಿಲ್ಲ. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ನನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಹೋಗಿ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದರು. ನಾನು ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಇಂದಿನವರೆಗೆ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಬಗೆಗಿನ ಅವರ ಗ್ರಹಿಕೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ನನ್ನ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕೆ ಸದಾ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತಿರುವವರು ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತ ಸಿ ಬಾಲಸುಂದರಂ ಮಾತ್ರ. ಅವರು ಹಲವಾರು ಎಕರೆಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿರುವ ತನ್ನ ತೆಂಗಿನ ತೋಟದಲ್ಲಿ ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಅಲೆದಾಡಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು ಎಂದು ಸ್ಮರಿಸುತ್ತಾರೆ.
“ನಾವು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ನಿರಂತರ ಬೆಂಬಲ ಪಡೆದಿದ್ದೇವೆ. ಅವರು ನಮಗೆ 24/7 ಸಹಾಯವನ್ನು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಜಿಂಕೆಗಳು ಹೊರಗೆ ಹೋಗದಂತೆ ತಡೆಯಲು, ನಾನು ಜಮೀನಿನಲ್ಲಿ ಒಂದೆರಡು ಕೆರೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ. ಬೇಸಿಗೆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನೀರು ತುಂಬಿಸುತ್ತಾರೆ’ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಜಿಂಕೆಗಳ ಸಂತತಿ ಬಹಳ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಆಗಸ್ಟ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಜನಗಣತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಜಿಂಕೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸುಮಾರು 1,800 ಆಗಿದೆ ಎಂದು ತಿರುಪುರದ ರೇಂಜ್ ಫಾರೆಸ್ಟ್ ಆಫೀಸರ್ ಸೆಂಥಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಕಳ್ಳಬೇಟೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಅರಣ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಗಸ್ತು ತಿರುಗುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕ್ರಮೇಣ, ಕೆಲವು ಎನ್‌ಜಿಒಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರವಾದಿಗಳು ಗುರುಸಾಮಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ತೋರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಮಚ್ಚೆಯುಳ್ಳ ಜಿಂಕೆ ವನ್ಯಜೀವಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಜಾತಿಗಳು..
ಇದನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಭಕ್ಷಕಗಳ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿ ಜಿಂಕೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ರವೀಂದ್ರನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ವಿಭಜಿತ ಅರಣ್ಯವು ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮತೋಲನಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಸರಪಳಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ತೊಂದರೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಇದು ಒಂದು ಶ್ರೇಷ್ಠ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.ದಶಕದ ಹಿಂದೆ ನನ್ನ ಮೊದಲ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾನು ಸುಮಾರು 110 ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂದು ನೂರಾರು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿದೆ. ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಆಗಾಗ ಜಮೀನಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.
ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಜಿಂಕೆಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವಂತೆ ಗುರುಸಾಮಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ಜಿಂಕೆಗಳ ಸ್ಥಳಾಂತರವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಜಿಂಕೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಪ್ರಾಣಿ. ಆಘಾತ ಅಥವಾ ದೀರ್ಘವಾದ ಬೆನ್ನಟ್ಟುವಿಕೆ ಕೂಡ ಆಯಾಸಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ರವೀಂದ್ರನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಜಿಂಕೆಗಳ ಭವಿಷ್ಯ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುವುದಾಗಿ ಗುರುಸಾಮಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ನನಗೆ ಯಾವುದೇ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜಿಂಕೆಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಗಾಗಿ ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತೇನೆ. ರೈತರ ನೀರಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ನೀಗಿಸಲು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ನೀರಾವರಿ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್ ಮಂಜೂರು ಮಾಡಿದೆ. ನೀರಿನ ಪ್ರವೇಶವು ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಮಾನವರು ಮತ್ತು ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ತುರ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಕೆಲವು ತಜ್ಞರು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರೆ ಅದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ