ಸೌಮ್ಯವಾದ ಕೋವಿಡ್ ಕೂಡ ಮೆದುಳನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸಬಹುದು, ಮೆದುಳಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಬಹುದು: ಅಧ್ಯಯನ

ಹೊಸ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ನಂತರದ ಕನಿಷ್ಠ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಕೋವಿಡ್ -19 ನ ಸೌಮ್ಯವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸಹ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಅಂಗಾಂಶ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸನೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಹಾನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ, ಜೊತೆಗೆ ಮೆದುಳಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಪರಿಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕುಗ್ಗಿದೆ ಎಂದು ಹೊಸ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಸೌಮ್ಯವಾದ ಕೋವಿಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅರಿವಿನ ಕೊರತೆಯೊಂದಿಗೂಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ನ ಸೌಮ್ಯವಾದ ಪ್ರಕರಣವೂ ಸಹ ಮೆದುಳಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಮಾನಸಿಕ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಆತಂಕಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ವಾಸನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಶಕದ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಸಮಾನವಾದ ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಕುಗ್ಗುವಿಕಯಂತಹ ಕೊವಿಡ್-ಸಂಬಂಧಿತ ಮಿದುಳಿನ ಹಾನಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನೇಚರ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಹಾಗೂ ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅಧ್ಯಯನ ಲೇಖನ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಕೇಂದ್ರ ನರಮಂಡಲದ ಮೇಲೆ ವೈರಸ್‌ನ ಪ್ರಭಾವದ ಗಮನಾರ್ಹ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ. ಆಕ್ಸ್‌ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ವೆಲ್‌ಕಮ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟಿವ್ ನ್ಯೂರೋ ಇಮೇಜಿಂಗ್‌ನ ಪುರಾವೆಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಜಾಗತಿಕ ಹೊರೆಯನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತವೆಯೇ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು $1.3 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ವೆಚ್ಚ ಹಾಗೂ ಮತ್ತು ಇತರ ನ್ಯೂರೋ ಡಿಜೆನೆರೆಟಿವ್ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಇದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ದತ್ತಾಂಶದೊಂದಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ನವೀನ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ನ್ಯೂರೋಲಾಜಿಕಲ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಅವೀಂದ್ರ ನಾಥ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇವರು ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಬಹಳ ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
SARS-CoV-2 ವೈರಸ್ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುವ ಉಸಿರಾಟದ ರೋಗಕಾರಕ ಎಂದು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗೊಂದಲ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ನರಸ್ನಾಯುಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ತೀವ್ರ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತದೆ. ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ಏಕಾಗ್ರತೆ, ತಲೆನೋವು, ಸಂವೇದನಾ ಅಡಚಣೆಗಳು, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಮನೋರೋಗದಂತಹ ಇತರ ಪರಿಣಾಮಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕೋವಿಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಸಮೂಹದ ಭಾಗವಾಗಿ ತಿಂಗಳುಗಳ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತವೆ.
ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿ, ನರವಿಜ್ಞಾನಿ ಗ್ವೆನೆಲ್ಲೆ ಡೌಡ್ ಮತ್ತು ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಕ್ ರೆಸೋನೆನ್ಸ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದರು. ಬ್ರಿಟನ್‌ ಭಾಗವಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲು 785 ಸ್ವಯಂಸೇವಕರ ಮೆದುಳಿನ ಆರಂಭಿಕ MRI ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.
ನಂತರದ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಅನ್ನು ಸರಾಸರಿ 38 ತಿಂಗಳ ನಂತರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಆ ಹೊತ್ತಿಗೆ, 401 ಭಾಗವಹಿಸಿದವರು ಕೋವಿಡ್‌ಗೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದವರು, 51 ರಿಂದ 81 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಕೇಶಿಯನ್ ಆಗಿದ್ದರು.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ತುಂಬಾ ಆಶ್ಚರ್ಯ’
“ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಮೆದುಳು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಸ್ಪಷ್ಟ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ನಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಯಿತು” ಎಂದು ಡೌಡ್ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. ಪರಿಣಾಮಗಳು ಮುಂದುವರಿದರೆ ಅಥವಾ ನರಕೋಶದ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳು ದುರಸ್ತಿಯಾಗಿ ಭಾಗಶಃ ಪುನಃ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದೇ ಎಂಬ ಹೆಚ್ಚಿನ ತನಿಖೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅವರ ಎರಡನೇ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗೆ ಸರಾಸರಿ 4.5 ತಿಂಗಳ ಮೊದಲು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದವರಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ವಾಸನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆರ್ಬಿಟೋಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾರಾಹಿಪೊಕ್ಯಾಂಪಲ್ ಗೈರಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬೂದು ದ್ರವ್ಯದ ದಪ್ಪದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಡಿತವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ನೇರವಾದ ವೈರಲ್ ಹಾನಿ ಅಥವಾ ವೈರಸ್‌ಗೆ ದೇಹದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಉರಿಯೂತದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅನೇಕ ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಿಗಳು ಅನುಭವಿಸುವ ದುರ್ಬಲವಾದ ವಾಸನೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಮೆದುಳಿನ ಹೊರ ಪದರವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಬೂದು ದ್ರವ್ಯದ ನಷ್ಟವು ಅವನತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೆಲ್ಬೋರ್ನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಫ್ಲೋರಿ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ನ್ಯೂರೋಸೈನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮೆಂಟಲ್ ಹೆಲ್ತ್‌ನ ನ್ಯೂರೋಫಾರ್ಮಕಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಲೇಹ್ ಬ್ಯೂಚಾಂಪ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸೋಂಕಿತ ಗುಂಪು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗದವರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮೆದುಳಿನ ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ 0.2% ರಿಂದ 2% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಕುಗ್ಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತವನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಇದು ಸೆರೆಬೆಲ್ಲಮ್‌ನ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣತೆ ಅಥವಾ ಕುಗ್ಗುವಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ — ಮೆದುಳಿನ ಹಿಂಭಾಗ ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರದೇಶ — ಅರಿವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಸೋಂಕಿತ ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿತರಲ್ಲದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ವಯಸ್ಸಾದವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

 
“ಈಗ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವುದು ರೋಗದ ತೀವ್ರ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಈ ಅವನತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು, ಇದರಿಂದ ನಾವು ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಬ್ಯೂಚಾಂಪ್ ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಮೆದುಳಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ರೋಗಿಗಳಿಂದ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ನರಮಂಡಲದ ಮಾದರಿಗಳ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಕನೆಕ್ಟಿಕಟ್‌ನ ನ್ಯೂ ಹೆವನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಯೇಲ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ನರವಿಜ್ಞಾನದ ಗಿಲ್ಬರ್ಟ್ ಎಚ್. ಗ್ಲೇಸರ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸೆರೆನಾ ಸ್ಪಡಿಚ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಮೆದುಳಿನ ಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ರಚನೆಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಟಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ನರಕೋಶದ ಮಾರ್ಗಗಳ ನವೀಕರಣವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಪೀಡಿತ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಪ್ರಾಸಂಗಿಕ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಇನ್ನೂ, ನಾಥ್ ಮತ್ತು ಬ್ಯೂಚಾಂಪ್ ಇಬ್ಬರೂ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಮೆದುಳಿನ ಅಸಹಜತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಇತರ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಬದಲಾವಣೆಗಳು
ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಗಾತ್ರವು “ಸೂಕ್ಷ್ಮ” ಮತ್ತು ಬರಿಗಣ್ಣಿಗೆ ಗೋಚರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡೌಡ್ ಹೇಳಿದರು. ಬೂದು ದ್ರವ್ಯದಲ್ಲಿ 0.2% ಕಡಿತವು ವಯಸ್ಸಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. 2% ಕಡಿತವು ಸುಮಾರು 10 ವರ್ಷಗಳ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.
ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಸೋಂಕಿತ ಭಾಗವಹಿಸಿದವರು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರು, ಇದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೋವಿಡ್ ನಿಂದ ಬದುಕುಳಿದವರಿಗೆ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್‌ಗಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ 15 ಜನರಲ್ಲಿ, ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಬಲವಾದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಸುಳಿವುಗಳಿವೆ ಎಂದು ಡೌಡ್ ಹೇಳಿದರು.
SARS-CoV-2 ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದ ಜನರಲ್ಲಿಯೂ ಮಿದುಳು ಆಧಾರಿತ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ಯಾನ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ಕೋದ ಸ್ಮರಣೆ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ನರವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಜೊವಾನ್ನಾ ಹೆಲ್ಮತ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಭವಿಷ್ಯದ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಈ ಮೆದುಳಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿದೆಯೇ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ ನಂತರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ