ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗೆ 5,000 ಜಗತ್ತುಗಳಿವೆ, ಕೆಲವು ಭೂಮಿಯಂತೆಯೇ ಇವೆ-ನಾಸಾ

ಮನುಷ್ಯರು ಆಕಾಶದತ್ತ ನೋಡಲಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕುತೂಹಲ ಮೂಡಿದ ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಸೂರ್ಯನ ಸುತ್ತ ಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದೇವೆ, ಶತಕೋಟಿ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಿಂದ ಬೇರ್ಪಟ್ಟು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಈಗ ನಾಸಾ ಆ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಗಡಿಯನ್ನು ಮೀರಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಹೋಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ 5,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿಶ್ವಗಳಿದ್ದು, ಅವುಗಳು ಅನ್ವೇಷಣೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ.

65 ಹೊಸ ಗ್ರಹಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ, ನಾಸಾ ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಆಚೆಗಿನ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಅಂತಹ 5000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಗ್ರಹಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ, ಇದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪರಿಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಮೈಲಿಗಲ್ಲನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ. ನಾಸಾ ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್ ಆರ್ಕೈವ್ 65 ಹೊಸ ಗೃಹಗಳ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ, ಅವುಗಳು ಭೂಮಿಗೆ ಹೋಲುವ  ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ನೀರು, ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳು, ಅನಿಲಗಳು ಅಥವಾ ಜೀವದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಸಂಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಪೀರ್-ರಿವ್ಯೂಡ್ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪೇಪರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಹು ಪತ್ತೆ ವಿಧಾನಗಳು ಅಥವಾ ವಿಶ್ಲೇಷಣಾತ್ಮಕ ತಂತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಹೊಸ ಜಗತ್ತು, ಹೊಚ್ಚಹೊಸ ಗ್ರಹವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ,

ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗೆ 5000 ಹೊಸ ಪ್ರಪಂಚಗಳು..
ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗೆ ಇದುವರೆಗೆ ಪತ್ತೆಯಾದ 5000 ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್‌ಗಳು, ಅವುಗಳ ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಅವು ವಿಭಿನ್ನ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯಂತಹ ಸಣ್ಣ, ಕಲ್ಲಿನ ಪ್ರಪಂಚಗಳು, ಗುರುಗ್ರಹಕ್ಕಿಂತ ಅನೇಕ ಪಟ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾದ ತಮ್ಮ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಸುತ್ತ ಸುಡುವ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿರುವ ಬಿಸಿಯಾದ ಗೃಹಗಳೂ ಸೇರಿವೆ, ಸೂಪರ್-ಅರ್ಥ್ಸ್” ಇವೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಎರಡು ನಕ್ಷತ್ರಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವ ಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಸತ್ತ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಕುಸಿದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಸುತ್ತುವ ಗ್ರಹಗಳು ಸಹ ಕಳೆದ ಮೂರು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ. “ಇದು ಕೇವಲ ಸಂಖ್ಯೆ ಅಲ್ಲ. ನಾನು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ಸುಕನಾಗಿದ್ದೇನೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಏನೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಆರ್ಚೀವ್‌ನ ವಿಜ್ಞಾನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಲ್ಟೆಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ನಾಸಾ ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್ ಸೈನ್ಸ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಜೆಸ್ಸಿ ಕ್ರಿಸ್ಟಿಯನ್ಸೆನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕ್ಷೀರಪಥ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯು ನೂರಾರು ಶತಕೋಟಿ ಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಕೇವಲ ಒಂದು ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜ ಎಂದು ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ದೂರದರ್ಶಕವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ ಒಂದು ಚಿತ್ರವು ಒಂದೇ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಗೆಲಕ್ಸಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಅಂತಹ ಅನನ್ಯ ಅನ್ವೇಷಿಸದ ಪ್ರಪಂಚಗಳ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬೋನಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಿಂಹದ ಜೊತೆ ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಲು ಹೋಗಿ ಕೈ ಬೆರಳು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿ...! ದೃಶ್ಯ ಸಿಸಿಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆ

ನಾವು ಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತೇವೆ?

ಗ್ರಹಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ದೀರ್ಘವಾದ, ಶ್ರಮದಾಯಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ನೆಲದ-ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ-ಆಧಾರಿತ ದೂರದರ್ಶಕಗಳಿಂದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಇಣುಕಿ ನೋಡುವ ವರ್ಷಗಳ ಅವಲೋಕನಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. 1995 ರಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯನಂತಹ ನಕ್ಷತ್ರದ ಸುತ್ತ ಪತ್ತೆಯಾದ ಮೊದಲ ಗ್ರಹ ʼಬಿಸಿ ಗುರುʼ”ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು: ನಮ್ಮದೇ ಗುರುಗ್ರಹದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಅನಿಲ ದೈತ್ಯ ತನ್ನ ನಕ್ಷತ್ರದ ಸುತ್ತ ಅತ್ಯಂತ ನಿಕಟದಲ್ಲಿದ್ದು ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ನಕ್ಷತ್ರವನ್ನು ಸುತ್ತುತ್ತದೆ. ನಮಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷವೆಂದರೆ ಈ ಗೃಹಕ್ಕೆ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳು.

ನಾವು ಒಬ್ಬರೆಯೇ..ಅಥವಾ..?

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಹೌದು. ಈ ಗ್ರಹಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಘಾತೀಯವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಆಳವಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಜೀವವನ್ನು ಹೋಲುವ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ದೊಡ್ಡ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಈ ಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ನಮ್ಮ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ ದೃಢೀಕರಿಸಲಾದ 5,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್‌ಗಳು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿನ ಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ಹೋಲುವ ವಿವಿಧ ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ, ಇತರವುಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ “ಸೂಪರ್-ಅರ್ಥ್ಸ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಒಂದು ನಿಗೂಢ ವೈವಿಧ್ಯವಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ನಮ್ಮ ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯಶಃ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಅಲ್ಲಿ ಏನಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಿಸ್ಮಯವಿದೆ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಈ ಅಗಾಧ ಗ್ರಹಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ಕೇವಲ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಈಗ ನಿವೃತ್ತರಾಗಿರುವ ಕೆಪ್ಲರ್ ಮಿಷನ್‌ನ ಪ್ರಧಾನ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ವಿಲಿಯಂ ಬೊರುಕಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ವಿಜ್ಞಾನದ ಆಗಮನದೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್‌ನಂತಹ ಹೊಸ ದೂರದರ್ಶಕಗಳು ವೀಕ್ಷಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ನಾವು ಅಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾದದ್ದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬೋನಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಿಂಹದ ಜೊತೆ ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಲು ಹೋಗಿ ಕೈ ಬೆರಳು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿ...! ದೃಶ್ಯ ಸಿಸಿಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ