ನಮ್ಮ ಪ್ರಪಂಚವು ಹೇಗೆ ರೂಪುಗೊಂಡಿತು ಎಂಬ ರಹಸ್ಯ ಪರಿಹರಿಸುವ ಸುಳಿವು ನೀಡಿದ ಭೂಮಿಯ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಸೋರಿಕೆ: ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ಭೂಮಿಯು ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದರ ರಚನೆಯ ರಹಸ್ಯವು ಇನ್ನೂ ರಹಸ್ಯವಾಗಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ. ಈಗ ಭೂಮಿಯ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಸೋರಿಕೆ ಈಗ ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಂಗ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ನಮ್ಮ ಪ್ರಪಂಚದ ರಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ನೀಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸೌರ ನೀಹಾರಿಕೆಯೊಳಗೆ ಅದರ ರಹಸ್ಯ ಅಡಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.
ಹೀಲಿಯಂ ಅನಿಲದ ಅಪರೂಪದ ಐಸೊಟೋಪ್ ಹೀಲಿಯಂ-3 ಭೂಮಿಯ ಮಧ್ಯಭಾಗದಿಂದ ಸೋರಿಕೆಯಾಗುವುದನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಆದಿ ಸ್ವರೂಪದ ಅನಿಲವು ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಂಗ್ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯು ರೂಪುಗೊಂಡಂತೆ ಸೌರ ನೀಹಾರಿಕೆ (nebula) ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಈ ಹಿಂದೆ ಮ್ಯಾಂಟಲ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮಧ್ಯದ ಪದರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಂಡುಬರುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಅನಿಲವು ಎಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸೋರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗ ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹೀಲಿಯಂ-3ರ ಪತ್ತೆಯು ಭೂಮಿಯು ಈ ಅಂಶದ ಆಳವಾದ ಇರುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅದರ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯು ಅನಿಶ್ಚಿತವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ. ಟ್ರಿಟಿಯಂನ ವಿಕಿರಣಶೀಲ ಕೊಳೆಯುವಿಕೆಯಂತಹ ಕೆಲವು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಂದ ಹೀಲಿಯಂ -3 ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಮೂದಿಸುವುದು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಆದಿಸ್ವರೂಪದ ಅಂಶವನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ನೀಹಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ (nebula) ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
AGU ಜಿಯೋಕೆಮಿಸ್ಟ್ರಿ, ಜಿಯೋಫಿಸಿಕ್ಸ್, ಜಿಯೋಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವು ಭೂಮಿಯ ರಚನೆ ಮತ್ತು ವಿಕಾಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಾಷ್ಪಶೀಲ ವಿನಿಮಯವು ಲೋಹೀಯ ಕೋರ್ ( metallic core) ಅನ್ನು ಸೋರುವ ಜಲಾಶಯವಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಭೂಮಿಯ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹೀಲಿಯಂ -3 ಅನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಯುರೇನಿಯಂ ಮತ್ತು ಥೋರಿಯಂನ ಕೊಳೆಯುವಿಕೆಯಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಟೆರೆಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ ಹೀಲಿಯಂ-3 ಮೂಲದಿಂದ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಂಗ್ (ಬನಿಯಾ ಮತ್ತು ಇತರರು, 2002) ನಂತರ ಸಂಶ್ಲೇಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಅದರ ರಚನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯೊಳಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಲೇಖನ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬೋನಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಿಂಹದ ಜೊತೆ ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಲು ಹೋಗಿ ಕೈ ಬೆರಳು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿ...! ದೃಶ್ಯ ಸಿಸಿಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆ

ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಸೌರ ನೀಹಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ರಚನೆಯ ಪುರಾವೆಗಳು
ನಾಸಾ ಪ್ರಕಾರ, ನೀಹಾರಿಕೆ ಧೂಳು ಮತ್ತು ಅನಿಲಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ-ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಮತ್ತು ಹೀಲಿಯಂನಿಂದ. ನೀಹಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿನ ಧೂಳು ಮತ್ತು ಅನಿಲಗಳು ತುಂಬಾ ಹರಡಿಕೊಂಡಿವೆ, ಆದರೆ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಧೂಳು ಮತ್ತು ಅನಿಲದ ಸಮೂಹಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಎಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಗೊಂಚಲುಗಳು ದೊಡ್ಡದಾಗುತ್ತಾ ಹೋದಂತೆ, ಅವುಗಳ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯು ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಧೂಳು ಮತ್ತು ಅನಿಲದ ಸಮೂಹವು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ಅದು ತನ್ನದೇ ಆದ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ. ಕುಸಿತವು ಮೋಡದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ವಸ್ತುವನ್ನು ಬಿಸಿಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ – ಮತ್ತು ಈ ಬಿಸಿ ಕೋರ್ ನಕ್ಷತ್ರದ ಪ್ರಾರಂಭ ಎಂದು ಈವರೆಗಿನ ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಭೂಮಿಯು ಹೀಲಿಯಂ ಅನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವಾಗ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನ ರಚನೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವಾಗ ಆರಂಭಿಕ ರಚನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೀಲಿಯಂ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರು, ನಂತರ ಹೀಲಿಯಂ ಕಳೆದುಹೋಯಿತು. ಸುಮಾರು 4 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಭೂಮಿಯ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಗಾತ್ರದ ವಸ್ತುವು ಭೂಮಿಯ ಹೊರಪದರವನ್ನು ಪುನಃ ಕರಗಿಸುವ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿತು, ಇದು ಹೀಲಿಯಂನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಇಂದಿಗೂ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.
ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸುಮಾರು 2 ಕೆಜಿಯಷ್ಟು ಅಪರೂಪದ ಅನಿಲ ಹೀಲಿಯಂ-3 ಭೂಮಿಯ ಒಳಭಾಗದಿಂದ ಹೊರಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಂಡ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.
ಕೋರ್ 3He ಗೆ ಸಂಭವನೀಯ ರಿಸರ್ವಿಯರ್‌ (reservoir) ಅನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಭೂಮಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ದೊಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಭೂಮಿಯ ಆಯುಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದ್ರವವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ಪತ್ರಿಕೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಸೋರಿಕೆಯ ನೈಜ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಗ್ರಹದ ರಚನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ತಂಡವು ಈಗ ಮೇಲ್ಮೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆಳವಾಗಿ ಹೋಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬೋನಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಿಂಹದ ಜೊತೆ ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಲು ಹೋಗಿ ಕೈ ಬೆರಳು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿ...! ದೃಶ್ಯ ಸಿಸಿಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ