ಸೂರ್ಯನಿಗಿಂತ 50 ಪಟ್ಟು ದೊಡ್ಡ, ಲಕ್ಷಾಂತರ ಪಟ್ಟು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ಇದುವರೆಗಿನ ಅತ್ಯಂತ ದೂರದ ನಕ್ಷತ್ರ ಗುರುತಿಸಿದ ಹಬಲ್ ದೂರದರ್ಶಕ..!

ಹಬಲ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ದೂರದರ್ಶಕವು ಇದುವರೆಗೆ ನೋಡಿದ ಅತ್ಯಂತ ದೂರದ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ನಕ್ಷತ್ರವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಎರೆಂಡೆಲ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ನಕ್ಷತ್ರವು 13.8 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಂಭವಿಸಿದ ಬಿಗ್ ಬ್ಯಾಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಜನನದ ನಂತರದ ಮೊದಲ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ.
ದಾಖಲೆ-ಮುರಿಯುವಿಕೆ” ಎಂದು ನಾಸಾ ವಿವರಿಸಿದ ಅದ್ಭುತ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 30 ರಂದು ಬುಧವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು.

ಹೊಸದಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ನಕ್ಷತ್ರವು ತುಂಬಾ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ, ಅದರ ಬೆಳಕು ಭೂಮಿಯನ್ನು ತಲುಪಲು 12.9 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ, ಯೂನಿವರ್ಸ್ ತನ್ನ ಪ್ರಸ್ತುತ ವಯಸ್ಸಿನ 7 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಇದ್ದಾಗ ಅದು ನಮಗೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹಬಲ್‌ನ ಅಧಿಕೃತ ಪುಟವು ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಕುರಿತು ಹೇಳಿದೆ.
ಎರೆಂಡೆಲ್ ಸೂರ್ಯನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಗಿಂತ ಕನಿಷ್ಠ 50 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಪಟ್ಟು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾಗಿದೆ, ತಿಳಿದಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಬೃಹತ್ ನಕ್ಷತ್ರಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.
ಬಾಲ್ಟಿಮೋರ್‌ನ ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್ಕಿನ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಯಾನ್ ವೆಲ್ಚ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ತಂಡವು ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ನೈಸರ್ಗಿಕ “ಭೂತಗನ್ನಡಿ” ಯಾಗಿ ಬಳಸಿತು. ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಭೂತಗನ್ನಡಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಅದರ ಹಿಂದೆ ದೂರದ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ಬೆಳಕನ್ನು ವಿರೂಪಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ನಾಯಿಗೆ ವಾಕಿಂಗ್‌ ಮಾಡಿಸಲು ದೆಹಲಿ ಸ್ಟೇಡಿಯಂ ಖಾಲಿ ಮಾಡಿಸಿದ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಲಡಾಖ್‌ಗೆ, ಪತ್ನಿ ಅರುಣಾಚಲಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾವಣೆ..!

ನಾವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಓದುತ್ತಿರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ನಾವು ಎರಡನೇ ಅಧ್ಯಾಯದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಅದು ಹೇಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ನಮಗೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ರಿಯಾನ್ ವೆಲ್ಚ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ವೆಬ್ ದೂರದರ್ಶಕವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಎರೆಂಡೆಲ್ ಅನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಗಮನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅತಿಗೆಂಪು ಬೆಳಕಿಗೆ ವೆಬ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್‌ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂವೇದನೆಯು ನಕ್ಷತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ವಿಸ್ತರಣೆಯಿಂದ ಅದರ ಬೆಳಕು ದೀರ್ಘವಾದ ಅತಿಗೆಂಪು ತರಂಗಾಂತರಗಳಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.
“ವೆಬ್‌ನ ಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಾವು ಎರೆಂಡೆಲ್ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಕ್ಷತ್ರ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅದರ ವಯಸ್ಸು, ತಾಪಮಾನ, ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ ಮತ್ತು ತ್ರಿಜ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ನಮಗೆ ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆವಿಷ್ಕಾರದ ತಂಡದ ಸದಸ್ಯ ಜೋಸ್ ಮಾರಿಯಾ ಡಿಯಾಗೋ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ