ಭಾರತದ ಹಲವು ನಗರಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಉಷ್ಣವಲಯದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿಸಬಹದಾದ 1,80,000 ಸಾವುಗಳಿಗೆ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯ ಕಾರಣ: ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ಬಹಿರಂಗ

ಲಂಡನ್: ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಉಷ್ಣವಲಯದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 14 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1,80,000 ತಪ್ಪಿಸಬಹುದಾದ ಸಾವುಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ತ್ವರಿತ ಏರಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.
ಸೈನ್ಸ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸ್’ ಎಂಬ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಅವನತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾದ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳಿಗೆ ನಗರ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಎಲ್ಲಾ ನಗರಗಳಾದ್ಯಂತ, ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ನೇರವಾಗಿ ಅಪಾಯ ಮಾಡುವ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳಲ್ಲಿ ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ (NO2) ಗೆ 14% ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಕಣಗಳು (PM2.5) 8% ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ವಾರ್ಷಿಕ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ ಪೂರ್ವಗಾಮಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಮೋನಿಯಕ್ಕೆ 12%ರಷ್ಟು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಬಾಷ್ಪಶೀಲ ಸಾವಯವ ಸಂಯುಕ್ತಗಳಿಗೆ ಶೇಕಡಾ 11% ರ ವರೆಗೆ PM2.5 ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ.

ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವಸತಿ ಮೂಲಗಳಾದ ರಸ್ತೆ ಸಂಚಾರ, ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸುಡುವುದು ಮತ್ತು ಇದ್ದಿಲು ಮತ್ತು ಮರವನ್ನು ಇಂಧನವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಈ ತ್ವರಿತ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಬರ್ಮಿಂಗ್ಹ್ಯಾಮ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಪಿಎಚ್‌ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಡಾ ಕರ್ನ್ ವೋಹ್ರಾ (ಯುಸಿಎಲ್ ಜಿಯೋಗ್ರಫಿ) ಅವರು, “ಭೂಮಿಯ ತೆರವು ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ತ್ಯಾಜ್ಯ ವಿಲೇವಾರಿಗಾಗಿ ಜೀವರಾಶಿಯನ್ನು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಸುಡುವುದು ಈ ಹಿಂದೆ ಉಷ್ಣವಲಯದಲ್ಲಿ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಮೇಲೆ ಅಗಾಧವಾಗಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿದೆ. ನಮ್ಮ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ನಾವು ಈ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಹೊಸ ಯುಗವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಈ ಅವನತಿ ದರಗಳು ಒಂದು ದಶಕದಲ್ಲಿ ಇತರ ನಗರಗಳಲಿಯೂ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ..

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

NO2 ಗಾಗಿ 46 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 40 ಮತ್ತು PM2.5 ಗಾಗಿ 46 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 33 ರಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ 1.5- ರಿಂದ 4- ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಸಂಯೋಜನೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತ ಕ್ಷೀಣತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಅಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಸಾಯುವವರ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಳವು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಢಾಕಾ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ (ಒಟ್ಟು 24,000 ಜನರು) ಮತ್ತು ಭಾರತದ ನಗರಗಳಾದ ಮುಂಬೈ, ಬೆಂಗಳೂರು, ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ, ಹೈದರಾಬಾದ್‌, ಚೆನ್ನೈ, ಸೂರತ್, ಪುಣೆ ಮತ್ತು ಅಹಮದಾಬಾದ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಧಿಕವಾಗಿದೆ (ಒಟ್ಟು 100,000 ಜನರು).

ಆಫ್ರಿಕಾ ಖಂಡದಾದ್ಯಂತ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುಧಾರಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅಕಾಲಿಕ ಮರಣದಲ್ಲಿ ಇಳಿಮುಖವಾಗಿದೆ, ಮುಂಬರುವ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. .
ಅಧ್ಯಯನದ ಸಹ-ಲೇಖಕ ಡಾ ಎಲೋಯಿಸ್ ಮರೈಸ್ (ಯುಸಿಎಲ್ ಜಿಯೋಗ್ರಫಿ) ಅವರು, “ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಬದಲು ನಾವು ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಉಷ್ಣವಲಯದಲ್ಲಿ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಮವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ