ಉಕ್ರೇನ್ ಯುದ್ಧದ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಬದಿಗೆ ಸರಿಸಿ, ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಜೊತೆಗಿನ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮಾನವೀಯ ನೆರವಿನ ಬಗ್ಗೆಯೇ ಮಾತನಾಡಿದ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬೈಡನ್‌..!

ನವದೆಹಲಿ: ಉಕ್ರೇನ್‌ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣದ ವಿಧಾನಗಳ ಕುರಿತು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ನಡುವಿನ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಬದಿಗೆ ಸರಿಸಿದ ಅಮೆರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡನ್ ಉಕ್ರೇನ್‌ಗೆ ಭಾರತದ ಮಾನವೀಯ ನೆರವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸೋಮವಾರ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ವರ್ಚುವಲ್ ಶೃಂಗಸಭೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.
ಉಕ್ರೇನ್‌ ಜನರಿಗೆ ಭಾರತದ ಮಾನವೀಯ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನಾನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ರಷ್ಯಾದ ಯುದ್ಧದ ಅಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸುವ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಾವು ನಮ್ಮ ನಿಕಟ ಸಮಾಲೋಚನೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಬೈಡನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿನ ನಾಗರಿಕರ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಮಾನವೀಯ ನೆರವಿನ ನಿರಂತರ ಪೂರೈಕೆಗೆ ಭಾರತ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು. ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಚಿಂತಾಜನಕವಾಗಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಇಂದಿನ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.ಕೆಲವು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ, 20,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯರು ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಮತ್ತು ಇವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಯುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು. ಅವರನ್ನು ಕರೆತರಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಯುದ್ಧದ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿವರಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ, “ನಾನು ಉಕ್ರೇನ್ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ಎರಡೂ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷರೊಂದಿಗೆ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಪುತಿನ್ ಅವರಿಗೆ ಉಕ್ರೇನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರೊಂದಿಗೆ ನೇರ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುವಂತೆ ಸೂಚಿಸಿದ್ದೇನೆ. ನಮ್ಮ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್ ವಿಷಯವನ್ನು ಸಹ ಬಹಳ ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.

ನಾವು ಔಷಧಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಹಾರ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಉಕ್ರೇನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ನೆರೆಯ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಕೋರಿಕೆಯ ಮೇರೆಗೆ ನಾವು ಅವರಿಗೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮತ್ತೊಂದು ಔಷಧಗಳ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಬುಚಾದಲ್ಲಿ ಅಮಾಯಕ ನಾಗರಿಕರ ಹತ್ಯೆಗಳ ಸುದ್ದಿಯು ತುಂಬಾ ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನಾವು ತಕ್ಷಣ ಹತ್ಯೆಗಳನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರ ತನಿಖೆಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣದ ನಂತರ, ಉಕ್ರೇನ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದ ನಿಲುವು ಮತ್ತು ರಿಯಾಯಿತಿ ದರದಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ತೈಲವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಗೊಂದಲವಿದೆ.
ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಎಸ್. ಜೈಶಂಕರ್ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವ ರಾಜನಾಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಅಮೆರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆಂಟೋನಿ ಬ್ಲಿಂಕೆನ್ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಲಾಯ್ಡ್ ಆಸ್ಟಿನ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ 2+2 ಸಚಿವರ ಸಂವಾದದ ಮೊದಲು ಈ ಶೃಂಗಸಭೆ ನಡೆಯಿತು.

ಓದಿರಿ :-   ಟೋಕಿಯೊದಲ್ಲಿ ಜಪಾನಿನ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹಿಂದಿ ಸಂವಾದ ವೈರಲ್ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಶೃಂಗಸಭೆಯು 2+2 ಸಭೆಯಲ್ಲಿ “ಚರ್ಚೆಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಶ್ವೇತಭವನದಲ್ಲಿ, ಬೈಡನ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಬಲಕ್ಕೆ ಅಮೆರಿಕದ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳು ಮತ್ತು ಎಡಕ್ಕೆ ಭಾರತೀಯ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಯಭಾರಿ ತರಂಜಿತ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಧ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಮೇಜಿನ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ವೀಡಿಯೊ ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಮೋದಿ ಜೊತೆ ವರ್ಚುವಲ್‌ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದರು.
ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಮೊದಲು, ಬ್ಲಿಂಕನ್ ಮತ್ತು ಜೈಶಂಕರ್, ಮತ್ತು ಆಸ್ಟಿನ್ ಮತ್ತು ರಾಜನಾಥ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು.
ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣದ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತಟಸ್ಥವಾಗಿದೆ, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್-ಸಂಬಂಧಿತ ಮತದಾನದಿಂದ ಎಂಟು ಬಾರಿ ಭಾರತ ದೂರ ಉಳಿದಿತ್ತು.
ಭಾರತವು ರಷ್ಯಾದಿಂದ ತೈಲವನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಟೀಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಖರೀದಿಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುವ ಸಲಹೆಗಳು ಬಂದವು. ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮಾಸ್ಕೋದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬೈಡನ್ ಆಡಳಿತವು ತನ್ನ ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಆಟಗಾರನಾಗಿರುವ ಭಾರತದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಉಕ್ರೇನ್‌ಗೆ ಭಾರತದ ಮಾನವೀಯ ನೆರವನ್ನು ಬೈಡೆನ್ ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.
ನಮ್ಮ ನಿರಂತರ ಸಮಾಲೋಚನೆ ಮತ್ತು ಸಂವಾದವು ಅಮೆರಿಕ-ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧವು ಆಳವಾಗಿ ಮತ್ತು ಬಲವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ, ನಮ್ಮ ಜನರಿಗೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಜಾಗತಿಕ ಒಳಿತಿಗೆ ಇದು ಸಹಕಾರಿ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಬಯಸುತ್ತಿರುವ ಒಳ್ಳೆಯದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬೈಡೆನ್ ಹೇಳಿದರು.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ತಮ್ಮ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, “ಭಾರತ ಅಮೆರಿಕ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯು ಬಹಳಷ್ಟು ಜಾಗತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಬಹುದು” ಎಂದು ಬೈಡೆನ್ ಹೇಳಿದ್ದರು ಎಂದು ಮೋದಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು.
ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದ ಮೋದಿ, “ನಿಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ನೀವು ‘ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನೀಡಬಲ್ಲವು’ ಎಂಬ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ. ಭಾರತ-ಅಮೆರಿಕ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಯಶಸ್ಸು ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ಅಮೆರಿಕ ಬಾಂಧವ್ಯದ ಕುರಿತು ನಾವು ಕೋವಿಡ್ -19 ನೊಂದಿಗೆ ಎದುರಿಸಿದ ಜಾಗತಿಕ ಸವಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅದೇ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದು ಮತ್ತು ನಾವು ಬಲವಾದ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ರಕ್ಷಣಾ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಹೇಳಿದರು.
ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯು ನಮ್ಮ ಜನರ ಕುಟುಂಬದ ಸಂಬಂಧಗಳು, ಸ್ನೇಹ ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೆಯ ಮೌಲ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ಆಳವಾದ ಸಂಪರ್ಕವಾಗಿದೆ ಎಂದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಗಾಂಜಾ ಅಮಲಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮರ್ಮಾಂಗವನ್ನೇ ತಾನೇ ಕತ್ತರಿಸಿಕೊಂಡ..! ಧರ್ಮದ ಭಯಕ್ಕೆ ಈ ಕೃತ್ಯ...!

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ