ಆಸ್ತಮಾ ಔಷಧದಿಂದ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಪುನರಾವರ್ತೆಯಾಗುವುದಕ್ಕೆ ತಡೆ: ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗ

ಬೆಂಗಳೂರು: ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರು ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ಅಸ್ತಮಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಔಷಧವು ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ SARS-CoV-2 ವೈರಸ್ ಮಾನವನ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವುದನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.
ಆಸ್ತಮಾ, ಹೇ ಜ್ವರಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಕೋವಿಡ್ -19 ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್‌ನ (IISc) ಸಂಶೋಧಕರು, ಔಷಧವು Nsp1 ಎಂಬ SARS-CoV-2 ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಒಂದು ತುದಿಗೆ (‘C-ಟರ್ಮಿನಲ್’) ಬಲವಾಗಿ ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಇದು ಮಾನವ ಜೀವಕೋಶಗಳೊಳಗೆ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಮೊದಲ ವೈರಲ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರೊಟೀನ್ ನಮ್ಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಕೋಶಗಳೊಳಗಿನ ಪ್ರೊಟೀನ್-ತಯಾರಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರೈಬೋಸೋಮ್‌ಗಳಿಗೆ ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅದನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
eLife ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವು “SARS-CoV-2 ಸೋಂಕನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಪ್ರಬಲವಾದ ಪ್ರತಿರೋಧಕಗಳನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಸೋಡಿಯಂ ಹೈಡ್ರೇಟ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ಅಣುವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಐಐಎಸ್‌ಸಿ ಆಣ್ವಿಕ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಜೆನೆಟಿಕ್ಸ್ (MRDG) ವಿಭಾಗದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ತನ್ವೀರ್ ಹುಸೇನ್ ಅವರು (IISc) ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಹಿರಿಯ ಲೇಖಕರು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವೈರಲ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಮತ್ತು Nsp1 ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ವೈರಸ್‌ನ ಯಾವುದೇ ರೂಪಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬದಲಾಗದೆ ಉಳಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿರುವುದರಿಂದ, ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸುವ ಔಷಧಿಗಳು ಅಂತಹ ಎಲ್ಲ ರೂಪಾಂತರಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ.
ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವು ಭಾರತವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಏರಿಕೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ತಾಜಾ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾದ ರೂಪಾಂತರವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಅಕ್ರಮ ಆಸ್ತಿ ಗಳಿಕೆ ಪ್ರಕರಣ: ಹರಿಯಾಣದ ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಚೌತಾಲಾ ದೋಷಿ ಎಂದು ದೆಹಲಿ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು

ಕಂಪ್ಯೂಟೇಶನಲ್ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು Nsp1 ಗೆ ಬಲವಾಗಿ ಬದ್ಧವಾಗಿರುವಂತಹವುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಂಶೋಧಕರು 1,600 ಅಮೆರಿಕ ಫುಡ್ ಅಂಡ್ ಡ್ರಗ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್ (FDA)-ಅನುಮೋದಿತ ಔಷಧಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದರು. ಔಷಧ-ಬಂಧಿತ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅಣುವಿನ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಂತರ ಅವರು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಕ್ವಿನಾವಿರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಒಂದು ಡಜನ್ ಔಷಧಗಳನ್ನು ಶಾರ್ಟ್‌ಲಿಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದರು, ಇದು ಎಚ್‌ಐವಿ (HIV)-ವಿರೋಧಿ ಔಷಧವಾಗಿದೆ. ತಂಡವು ನಂತರ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿತು, ಅದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ Nsp1 ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಕ್ವಿನಾವಿರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಿತು.
ನಂತರ ಅವರು, Nsp1 ಮೂಲಕ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರತಿಬಂಧಕವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಮಾತ್ರ ಸಮರ್ಥವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ಎರಡು ಅಂಶಗಳಿವೆ: ಒಂದು ನಂಟು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಸ್ಥಿರತೆ. HIV-ವಿರೋಧಿ ಔಷಧ (ಸಕ್ವಿನಾವಿರ್) ಉತ್ತಮ ನಂಟು ತೋರಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಉತ್ತಮ ಸ್ಥಿರತೆ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಎನ್‌ಎಸ್‌ಪಿ 1 ಗೆ ಬಲವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಇದು ಆತಿಥೇಯ ಕೋಶಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆಣ್ವಿಕ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ವಿಭಾಗದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ತನ್ವೀರ್ ಹುಸೇನ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಸಂಶೋಧನಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ (ಸಿಐಡಿಆರ್) ಜೈವಿಕ-ಸುರಕ್ಷತಾ ಮಟ್ಟ 3 (ಬಿಎಸ್ಎಲ್ -3) ಸೌಲಭ್ಯದಲ್ಲಿ ಲೈವ್ ವೈರಸ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಔಷಧದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ವೈದ್ಯರು ಔಷಧವನ್ನು ಬಳಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾಂಟೆಲುಕಾಸ್ಟ್ ಕೋವಿಡ್‌-19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗುವುದನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳಿವೆ” ಎಂದು ಹುಸೇನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ನಿಖರವಾದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಇನ್ನೂ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಶಿವಲಿಂಗದ ಕುರಿತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಾಗಿ ಬಂಧನ: ದೆಹಲಿ ವಿವಿ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಿಗೆ ಜಾಮೀನು

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ