ಬೃಹತ್‌ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಬತ್ತಿದ ನಂತರ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ 3,400-ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯ ಗುಪ್ತ ನಗರದ ಅವಶೇಷಗಳು…!

ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿನ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಬಿಗಿಯಾದ ಹಿಡಿತವು ಸಹಸ್ರಮಾನಗಳಿಂದ ಹುದುಗಿಹೋಗಿದ್ದ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಇತ್ತೀಚಿನ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಇರಾಕ್ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತೀವ್ರ ಬರಗಾಲದಿಂದ ಜರ್ಜರಿತವಾಗಿದೆ, ಬೆಳೆಗಳು ಒಣಗದಂತೆ ನೀರನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಮೊಸುಲ್ ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿ ನೀರು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ.
ಈ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಮಧ್ಯೆ, ದಶಕಗಳಿಂದ ಮುಳುಗಿದ್ದ ಪ್ರಾಚೀನ ನಗರದ ಅವಶೇಷಗಳು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಒಣ ಭೂಮಿ ಕಾಣಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಿಮಾಡುವ ಮೊದಲು 1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಅಣೆಕಟ್ಟನ್ನು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಿದ್ದರಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಈಗ ಅದರ ಮರು-ಉದ್ಭವವು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಅದನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಅಪರೂಪದ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ. ಪುರಾತತ್ವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕೆಮುನೆ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ನಗರದ ಅವಶೇಷಗಳು ಸುಮಾರು 3,400 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಂಚಿನ ಯುಗದ ಹಿಂದಿನ ಅರಮನೆ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಇತರ ದೊಡ್ಡ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅವಶೇಷಗಳು 1550 ಮತ್ತು 1350 BCE ನಡುವೆ ಟೈಗ್ರಿಸ್ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಮಿಟ್ಟಾನಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಜಖಿಕು ಪ್ರಾಚೀನ ನಗರವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಕಳೆದುಹೋದ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಸ್‌ನಂತೆ ನಗರವು ನೀರಿನಿಂದ ಮೇಲಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲಲ್ಲ. 2018 ರಲ್ಲಿ, ಅಣೆಕಟ್ಟಿನ ನೀರು ಸಾಕಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ಮತ್ತೆ ನೀರು ಆವರಿಸುವ ಮೊದಲು ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಮತ್ತು ದಾಖಲಿಸಲು ಒಂದು ಅವಕಾಶ ಒದಗಿಸಿತು. 2021 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ನಗರವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ಈ ಅವಕಾಶದ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದರು.
ಈ ವರ್ಷದ ಜನವರಿ ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ, ಇರಾಕ್‌ನ ಕುರ್ದಿಸ್ತಾನ್ ಪುರಾತತ್ವ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಹಸನ್ ಅಹ್ಮದ್ ಖಾಸಿಮ್, ಫ್ರೈಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಹ ಸಂಶೋಧಕರಾದ ಇವಾನಾ ಪುಲ್ಜಿಜ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿಯ ಟ್ಯೂಬಿಂಗನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪೀಟರ್ ಫಲ್ಜ್ನರ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಿಗೂಢ ನಗರವನ್ನು ನಕ್ಷೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   3 ಹುಲಿ ಮರಿಗಳಿಗೆ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯಾದ ಈ ಒರಾಂಗುಟನ್...ಆಹಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ, ಮುದ್ದಿಸುತ್ತದೆ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

2018 ರಲ್ಲಿ ತೆರೆದ ಅರಮನೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಸಂಶೋಧಕರು ಕೆಲವು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಡೆ ಮತ್ತು ಗೋಪುರಗಳೊಂದಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಕೋಟೆ, ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಬೃಹತ್, ಬಹು-ಮಹಡಿ ಶೇಖರಣಾ ಕಟ್ಟಡ, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಿಟ್ಟಾನಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಹಿಂದಿನದು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.
ಬೃಹತ್ ಶೇಖರಣೆ ಕಟ್ಟಡವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಪ್ರಮಾಣದ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿರಬೇಕು, ಬಹುಶಃ ಅವುಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ತರಲಾಗಿತ್ತು” ಎಂದು ಪುಲ್ಜಿಜ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಮಣ್ಣಿನ ಇಟ್ಟಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿತ್ತು, ಅವುಗಳು 40 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ನೀರಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿದ್ದವು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು 1350 BCE ನಲ್ಲಿ ನಗರದ ಹಠಾತ್ ಪತನದ ಪರಿಣಾಮ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭೂಕಂಪವು ಆ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿತು, ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ಉರುಳಿಸಿತು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅವಶೇಷಗಳ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಲೇಪನವು ಉಳಿದ ಅಖಂಡ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀಳುವಂತಾಯಿತು.

ನಗರವು ಭೂಕಂಪದ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಮಧ್ಯ ಅಸ್ಸಿರಿಯನ್ ಕಾಲದ ಕ್ಯೂನಿಫಾರ್ಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲಾದ 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಂಕಿಯಿಲ್ಲದ ಮಣ್ಣಿನ ಮಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಸೆರಾಮಿಕ್ ಜಾಡಿಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀಡಿತು. ಈ ದಾಖಲೆಗಳು ನಗರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಬಹುಶಃ ಅದರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಭೂಕಂಪದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಂಡವು ಭಾವಿಸುತ್ತದೆ.
ಅಣೆಕಟ್ಟನ್ನು ಮರುಪೂರಣಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ನಗರವನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮುಳುಗಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನೀರು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಭವಿಷ್ಯದ ಉತ್ಖನನಕ್ಕಾಗಿ ಅದನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಹೊದಿಕೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ ಅದು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭವಿಷ್ಯದ ಸವೆತ ಮತ್ತು ಅವನತಿಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.
ಈ ಮಧ್ಯೆ, ಈ ಕೆಲಸವು ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ, ಅದು ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮಹಾನ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಾಚೀನ ಮಿಟ್ಟಾನಿಯ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಉತ್ಖನನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಈ ಸ್ಥಳವು ಮಿಟ್ಟಾನಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಖಾಸಿಮ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಓದಿರಿ :-   ವಿದ್ಯುತ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೈರಾಣು: ಈಗ ಮೊಬೈಲ್ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸೇವೆ ಸ್ಥಗಿತದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ ಸರ್ಕಾರ...!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ