ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ‘ಹಿಡನ್ ಡಿಎನ್‌ಎ’ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದು ಕೆಲವು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕೀಮೋಥೆರಪಿ ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಅಧ್ಯಯನ

ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ನಂಬಲಾದ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ನಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ನಾಶವಾಗುತ್ತವೆ, ಇದು ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
ಯಶಸ್ವಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಕೀಮೋಥೆರಪಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಅಗತ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಯಾರಿಗಾದರೂ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಕಲೆ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ ಎರಡೂ ಆಗಿರಬಹುದು. ಈಗ, ಒಂದು ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ವೈದ್ಯರಿಗೆ ತಂತ್ರವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಅದು ಈಗಾಗಲೇ ಕೆಲವು ಹಂತದ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕೀಮೋವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ, ಹಾಗೂ ಅವರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆಯಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಸೈನ್ಸ್‌ ಅಲರ್ಟ್‌.ಕಾಮ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಈ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ತಂತ್ರವು ಪರಿಚಲನೆ ಮಾಡುವ ಟ್ಯೂಮರ್ ಡಿಎನ್‌ಎ (ಸಿಟಿಡಿಎನ್‌ಎ) ಎಂಬ ಡಿಎನ್‌ಎ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಸ್ವಯಂ ವಿವರಣಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ – ಇದು ರಕ್ತದ ಹರಿವಿನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ಗೆಡ್ಡೆಗಳಿಂದ ವಿಭಜಿತ ಡಿಎನ್ಎಯ ಸಣ್ಣ ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿವೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಅವು ಗೆಡ್ಡೆಯ ಕೋಶದ ಭಾಗವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸ್ವತಃ ಗೆಡ್ಡೆಯ DNA ಆಗಿದೆ.
ಇದು ctDNA ಯನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲನೆಯದಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರದ ರಕ್ತಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ctDNA ಇರುವಿಕೆಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ.
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿದೆ. ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ ctDNA ‘ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ವಿಧಾನ’ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುವ ಮೊದಲ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದೆ.

ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಒಂದು ಅನನ್ಯ ಸವಾಲನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್ಕಿನ್ಸ್ ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರೋಎಂಟರಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಆನ್ನೆ ಮೇರಿ ಲೆನ್ನನ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹಂತ I ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ರೋಗಿಗಳು ಕಿಮೊಥೆರಪಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರ ಬದುಕುಳಿಯುವ ಮುನ್ನರಿವು ಶೇಕಡಾ 90 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ವಿಷಕಾರಿಗಳ ಅಪಾಯವು ಅದು ಒದಗಿಸುವ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಹಂತ III ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಯು ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ಅಪಾಯದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ.
ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೊಲೊನ್ ಗೋಡೆಯ ಸ್ನಾಯು ಪದರಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಅಂಗಗಳಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಹರಡಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ರೋಗಿಯು ಗೆಡ್ಡೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾನೆ, ಆದರೆ ನಂತರ ಅವರು ಕೀಮೋಥೆರಪಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬೇಕೇ ಬೇಡವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ವೈದ್ಯರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದ ಭಾರತ ಮೂಲದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕೊಲೆ

ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹೊಂದಿರುವ ಸರಿಸುಮಾರು 75 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ ಕೀಮೋಥೆರಪಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ ಸುಮಾರು 25 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಕೀಮೋದಿಂದ ಯಾವ ರೋಗಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಮುಖ್ಯ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಪಡೆಯುವುದರಿಂದ ಮಾರಕವಾಗಬಹುದು.
ಪ್ರಸ್ತುತ, ಒಂದು ಗೆಡ್ಡೆ ಹೊಂದಿರಬಹುದಾದ ಹಲವಾರು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತವೆ – ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಗೆಡ್ಡೆಯು ಅಸಹಜವಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದರೆ ಅಥವಾ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಇತರ ಅಂಗಾಂಶಗಳ ಮೂಲಕ ಬ್ರೇಕ್‌ ಮಾಡಿದರೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ವಿಧಾನವು ಫೂಲ್‌ಫ್ರೂಫ್ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಈ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿರಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
2015 ಮತ್ತು 2019 ರ ನಡುವೆ, ಟೈಪ್ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹೊಂದಿರುವ 455 ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಇವರಲ್ಲಿ, 302 ಜನರನ್ನು ctDNA ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು, ಉಳಿದವರು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ಸುಮಾರು 37 ತಿಂಗಳ ನಂತರ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲಾಯಿತು, ಅಂದರೆ ಅಧ್ಯಯನವು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ರೋಗಿಗಳ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಪ್ರಮಾಣಿತ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಎರಡೂ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ (92.4 vs 93.5 ಪ್ರತಿಶತ) ಮರುಕಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಕಂಡುಬಂತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾದ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯ ಪ್ರಮಾಣ. ಪ್ರಮಾಣಿತ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ, 27.9 ಪ್ರತಿಶತ ರೋಗಿಗಳು ಕೀಮೋಗೆ ಒಳಗಾದರು, ಆದರೆ ctDNA ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 15.3 ಜನರು ಕೀಮೋಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರು.
ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚಳ ಅಥವಾ ಗೆಡ್ಡೆಯ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ಕುಂಠಿತಕ್ಕೆ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಗೆ ಒಳಗಾದ ರೋಗಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು. ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿಗೆ ಸಿಟಿಡಿಎನ್ಎ-ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿತ ವಿಧಾನವು ಪುನರಾವರ್ತನೆ-ಮುಕ್ತ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯನ್ನು ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ ಸಹಾಯಕ ಕೀಮೋಥೆರಪಿ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರಾದ ಜೀನ್ ಟೈ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಜಠರಗರುಳಿನ ಅಂಕೊಲಾಜಿಸ್ಟ್‌ಗಳಾದ ವಾಲ್ಟರ್ ಮತ್ತು ಎಲಿಜಾ ಹಾಲ್ ತಮ್ಮ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪೇಪರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದ ಭಾರತ ಮೂಲದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕೊಲೆ

ಕಿಮೋಥೆರಪಿಯನ್ನು ಪಡೆದ ctDNA-ಪಾಸಿಟಿವ್ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಸಹಾಯಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಬದುಕುಳಿಯುವ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.” ಇತರ ರೀತಿಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಕರುಳಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ನ ಇತರ ಹಂತಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ctDNA ಸಹಾಯಕ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದ ಪ್ಯಾಂಕ್ರಿಯಾಟಿಕ್ ಮತ್ತು ಹಂತ III ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ನಲ್ಲಿ ctDNA ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ತಂಡವು ಈಗಾಗಲೇ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.
ನಾವು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್‌ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್ಕಿನ್ಸ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಬಯೋಮೆಡಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಜೋಶುವಾ ಕೋಹೆನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ctDNA ಗೆ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುವ ಹಂತ II ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಲು ctDNA ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಅವರು ಸರಾಸರಿ ಹಂತ I ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಿಂತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಅಮೆರಿಕನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಆಂಕೊಲಾಜಿಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನ್ಯೂ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ