ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಚುನಾವಣೆ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಕಣಕ್ಕೆ: ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳ ಒಮ್ಮತದ ಬುಡಕ್ಕೇ ಕೈಯಿಟ್ಟ ಬಿಜೆಪಿ…!

ನವದೆಹಲಿ : ಜುಲೈ 18 ರ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯು ಭಾರತದ ವಿಘಟಿತ ರಾಜಕೀಯ ವಿರೋಧಕ್ಕೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ತನ್ನ ನೆಲೆಯನ್ನು ಕ್ರೋಢೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಒಂದು ಅವಕಾಶವಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅದು ಮೇಲ್ನೋಟಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಮೂಡಿಬರುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ.
2002 ರಲ್ಲಿ, ಬಿಜೆಪಿ ನೇತೃತ್ವದ ಆಡಳಿತಾರೂಢ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಒಕ್ಕೂಟ (ಎನ್‌ಡಿಎ) ಭಾರತದ ‘ಮಿಸೈಲ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಎಪಿಜೆ ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂ (ಮುಸ್ಲಿಂ) ಅವರನ್ನು ಕಣಕ್ಕಿಳಿಸಿತು. 2017 ರ ಕೊನೆಯ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಒಕ್ಕೂಟವು ಆಗಿನ ಬಿಹಾರದ ಗವರ್ನರ್ ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ (ದಲಿತ) ಅವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿತು. ರಾಜಕೀಯ ಆಮದು ಮತ್ತು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎನ್‌ಡಿಎ ಒಲವು ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರಣ, ಕೆಲವು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳಿಂದಲೂ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಬಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಕಣಕ್ಕಿಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬಿಜೆಪಿ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಮತ್ತೊಂದು ಚಾಣಾಕ್ಷ ನಡೆ ಇಟ್ಟಿದೆ.
ಕೇಂದ್ರದ ವಾಜಪೇಯಿ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಸಚಿವರಾಗಿದ್ದ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರನ್ನು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮತ್ತು ಟಿಎಂಸಿ ನಾಯಕಿ ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ ನೇತೃತ್ವದ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳ ಗುಂಪು ಕಣಕ್ಕಿಳಿಸಿತು. ಇದು ಬದಲಾದ ರಾಜಕೀಯ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಎಡಪಕ್ಷಗಳನ್ನು ತೃನಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಆದರೆ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳ ಒಮ್ಮತದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿ ಕಣಕ್ಕಿಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಾನು ರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಕಾರಣದಲ್ಲಿ ಮಂಚೂನಿಗೆ ಬರಬೇಕೆಂದು ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಿರುವ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಮಹಾದಾಸೆಗೆ ಆರಂಭದಲ್ಲಿಯೇ ವಿಘ್ನ ಎದುರಾಯಿತು. ಪ್ರಮುಖ ಎನ್‌ಡಿಎಯೇತರ ಘಟಕಗಳಾದ ಎಎಪಿ (ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್), ಟಿಆರ್‌ಎಸ್‌ (ತೆಲಂಗಾಣ), YSRCP (ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ), ಅಕಾಲಿದಳ (ಪಂಜಾಬ್) ಮತ್ತು ಬಿಜೆಡಿ (ಒಡಿಶಾ) ಪಕ್ಷಗಳು ಮಮತಾ ಕರೆದ ಸಭೆಗೆ ಹಾಜರಿರಲಿಲ್ಲ ಹಾಗೂ ಕನಿಷ್ಠ ಸ್ಪಂದನೆಯನ್ನೂ ತೋರಲಿಲ್ಲ.

ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಲು ಟಿಎಂಸಿ ತೊರೆದ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅವರು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಬಿಜೆಪಿಯ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಹಿಂದೆ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರಾಗಿ ಎನ್‌ಡಿಎ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ಹಾಗೂ ವಿದೇಶಾಂಗ ಖಾತೆ ನಿಭಾಯಿಸಿದ್ದರು. ಮತ್ತು ಅವರ ಮಗ ಜಯಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಇನ್ನೂ ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದರು ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರು. ಇದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ ಆಯ್ಕೆಯು ರಾಜಕೀಯ ನಿಪುಣತೆಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
bimba pratibimbaಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಎನ್‌ಡಿಎ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಸೋಲಿಸಲುಬೇಕಾದ ಚಾಣಾಕ್ಷ ನಡೆಯಂತೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲಾ ಎನ್‌ಡಿಎಯೇತರ ಪಕ್ಷಗಳು, ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲ ಪಕ್ಷಗಳೂ ಒಗ್ಗೂಡುವುದು ಅಸಂಭವ ಎಂಬುದನ್ನು ಎನ್‌ಸಿಪಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಶರದ್ ಪವಾರ್, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ನಾಯಕ ಫಾರೂಕ್ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮಾಜಿ ಗವರ್ನರ್ ಗೋಪಾಲಕೃಷ್ಣ ಗಾಂಧಿ ಮೊದಲೇ ಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗುವ ಮಮತಾ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಈ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದರು.
ಇದೇವೇಳೆ ಎನ್‌ಡಿಎ ಬುಡಕಟ್ಟು ನಾಯಕಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ತಾನು ಏಣು ಸಂದೇಶ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಉದ್ದೇಶಿತ್ತೋ ಅದನ್ನು ತನ್ನ ನಿರ್ಧಾರದ ಮೂಲಕವೇ ನೀಡುವ ಚಾಣಾಕ್ಷ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟಿತು. ಒಡಿಶಾದ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು, ಅವರು ಹಿಂದೆ ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ರಾಜ್ಯಪಾಲರಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತವು ಎಂದಿಗೂ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಹುದ್ದೆಗೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಏಕೈಕ ಮಹಿಳೆ ಪ್ರತಿಭಾ ಪಾಟೀಲ್. ಮುರ್ಮು ಅವರು ಈ ಎರಡು ಅಂಶಗಳನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಹಾಗೂ ಶುದ್ಧ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಹೊಂದಿದವರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಒಡಕಿನ ಸಾಧ್ಯತೆ, ಯಾಕೆಂದರೆ….
ಸಿನ್ಹಾ ಮತ್ತು ಮುರ್ಮು ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಎಂದರೆ ಎನ್‌ಡಿಎಯು ಯಶವಂತ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರನ್ನು ನಲ್ಲಿಸಲು ಒಂದುಗೂಡಿದ್ದ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳನ್ನೂ ಒಡೆಯಬಹುದಾಗಿದೆ. ಈಗ ಮುರ್ಮುಗೆ ಮತ ಹಾಕುವ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ಕೊರತೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿರುವ ಎನ್‌ಡಿಎಯೇತರ ಪಕ್ಷಗಳು, ಆಡಳಿತ ಮೈತ್ರಿಕೂಟಕ್ಕಾಗಿ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
ದೆಹಲಿಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಧಾನಿ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಪುದುಚೇರಿಯ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳ ಸಂಸತ್ತು ಮತ್ತು ಶಾಸನ ಸಭೆಗಳ ಚುನಾಯಿತ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡು ಭಾರತದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. 10.86 ಲಕ್ಷ ಮತಗಳಲ್ಲಿ ಎನ್‌ಡಿಎ ಸುಮಾರು 5.23 ಲಕ್ಷ ಮತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಬಹುಮತದ ಅಂಕವನ್ನು ದಾಟಲು ಸುಮಾರು 20,000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮತಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಆಯ್ಕೆಯಿಂದ ಮತಗಳ ಕ್ರೋಡೀಕರಣ….;
ಎನ್‌ಡಿಎ ಭಾಗವಾಗಿರುವ ಬಿಹಾರ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರು ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಬೆಂಬಲಿಸದ ದಾಖಲೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ತಕ್ಷಣವೇ ಮುರ್ಮು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಜೆಡಿಯು 22,769 ಮತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕುಮಾರ್ ತಮ್ಮ ಮೈತ್ರಿ ಪಾಲುದಾರ ಬಿಜೆಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಲವೊಂದು ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾವನ್ನೂ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೂ ಎನ್‌ಡಿಎ ಈ ಮತಗಳ ನಂಬಿಕೆ ಇಟ್ಟಿತ್ತು.
ಬಿಜು ಜನತಾ ದಳದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನವೀನ್ ಪಟ್ನಾಯಕ್ ಅವರು ಎನ್‌ಡಿಎ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗೆ ಬೆಂಬಲದ ಘೋಷಣೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಬಿಜೆಡಿ 31,705 ಮತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಎನ್‌ಡಿಎಗೆ ಈ ಮತಗಳೇ ಸುಲಭ ಗೆಲುವನ್ನು ತಂದುಕೊಡುತ್ತದೆ.
ಪಟ್ನಾಯಕ್ ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ NDA ಪರವಾಗಿ ಮತ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರವಿರುವುದರಿಂದ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಅದಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ ಬೆಂಬಲಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಕರೆದ ಸಭೆಗೆ ಅವರನ್ನೂ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಅವರು ಕಾಣಿಸಲಿಲ್ಲ. ಮುರ್ಮು ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯು ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರವೇಶ ಮಾಡುವ ಬಿಜೆಪಿ ಪ್ರಯತ್ನದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಎರಡು ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಪಟ್ನಾಯಕ್ ಆಳ್ವಿಕೆ ಅಲ್ಲಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೂ ಅಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಡಿ ಹಾಗೂ ಬಿಜೆಪಿ ನಡುವೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕೊಡು-ಕೊಳ್ಳುವ ಸಂಬಂಧವಿದೆ. ಇದು ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಗೋಚರವಾಗಲಿದೆ.

ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ-ಜಾರ್ಖಂಡ್‌- ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ-ರಾಜಸ್ಥಾನ
ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಜೊತೆಗಿನ ಮೈತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಒಡಿಶಾದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಗಮನಾರ್ಹ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯವಾದ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಅನ್ನು ಜೆಎಂಎಂ ಆಳುತ್ತದೆ. ಜೆಎಂಎಂ ನಾಯಕ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಹೇಮಂತ್ ಸೊರೆನ್ ಅವರು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು, ಹಾಗೂ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರನ್ನೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತ ಬಂದ ಎನ್‌ಡಿಎ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕಾದ ಸಂದರ್ಭವೂ ಎದುರಾಗಬಹುದು. ಒಂದುವೇಳೆ ಅವರು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸದೆ ತಟಸ್ಥರಾಗಿ ಉಳಿದರೂ ಯಶ್ವಂತ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರು ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಸಂಸದರಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ ಜೆಎಂಎಂ ಪಕ್ಷದ ಅನೇಕ ಬುಡಕಟ್ಟು ಶಾಸಕರು ಮತ್ತು ಸಂಸದರು, ಮುರ್ಮು ಅವರಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಬಹುದು ಎಂಬುದು ಅಸಂಭವವಲ್ಲ.
ಮುರ್ಮು ಅವರಂತೆ, ಸೋರೆನ್ ಸಂತಾಲ್ ಬುಡಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಬಂದವರು ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದ ಮಯೂರ್‌ಭಂಜ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಳವಾದ ಕುಟುಂಬ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಮುರ್ಮು ಅವರ ತವರು ಜಿಲ್ಲೆ. ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತೊಂದು ರಾಜ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಮುರ್ಮು ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯು ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಬಹುದಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಚುನಾವಣೆ ಬರುತ್ತದೆ.

ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ (ಮತ್ತೊಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನ) ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸ್ವಂತವಾಗಿ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೆ, ಇಲ್ಲಿಯೂ ಕೂಡ ಎನ್‌ಡಿಎ ಆಯ್ಕೆಯು ಹಳೆಯ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದೆ. ಇದು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 30 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯವಾಗಿದೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಶಾಸಕರು ಮತ್ತು ಸಂಸದರು, ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನಲ್ಲಿರುವಂತೆ, ಸಿನ್ಹಾ ಅವರಿಗೆ ಸಾರಾ ಸಗಟಾಗಿ ಮತ ಹಾಕಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ, ಕಳೆದ ವಿಧಾನಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ ಸೋತ ನಂತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನಿಂದ ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢವನ್ನು ತನ್ನದಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ಬುಡಕಟ್ಟು ನಾಯಕಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರ ಆಯ್ಕೆ ಇದಕ್ಕೆ ನೆರವಾಗಬಹುದು.
ನೆರೆಯ ರಾಜ್ಯವಾದ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ಸುಮಾರು 21 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಗೆ ಛತ್ತೀಸ್ ಗಢದಂತಹ ಸಂಕಷ್ಟ ಎದುರಾಗಲಿದೆ. ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿ, ಕಳೆದ ರಾಜ್ಯ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಬಂಡಾಯದ ನಂತರವೇ ಬಿಜೆಪಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದು. ಇಲ್ಲಿಯೂ ಕೂಡ ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಚುನಾವಣಾ ವಿಸ್ತರಣೆಗೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

45,800 ಮತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವೈಎಸ್ ಜಗನ್ ಮೋಹನ್ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರ ವೈಎಸ್‌ಆರ್‌ಸಿಪಿ ಕೂಡ ಎನ್‌ಡಿಎ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಇದೇ ರೀತಿಯ ಬೆಂಬಲವು ಭಾರತದ ಈಶಾನ್ಯ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಬರಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 69-95 ಶೇಕಡಾ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಆಡಳಿತವಿರುವ ರಾಜಸ್ಥಾನ ಕೂಡ ಸುಮಾರು 13.5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಂತೆ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಕೂಡ 2024 ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಹೋಗಲಿದೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ತವರು ರಾಜ್ಯ ಗುಜರಾತ್ ಬಹುಕಾಲದಿಂದ ಬಿಜೆಪಿ ಭದ್ರಕೋಟೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಸಂಭಾವ್ಯ ವಿರೋಧಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತದೆ. 14 ರಷ್ಟು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯವು ಈ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಆಯ್ಕೆಯು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿರಬಹುದು, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪುನರಾಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗೆ ಮುಂದಿನ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮುರ್ಮು ಅಂಶ ಹತಾಶೆಗೂ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement