ಇದುವರೆಗಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು: ಅದನ್ನು ಬರಿಗಣ್ಣಿನಿಂದ ನೋಡಬಹುದು…!

ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕೆರಿಬಿಯನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂ – ವರ್ಮಿಸೆಲ್ಲಿ-ಆಕಾರದ ಜೀವಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಬರಿಗಣ್ಣಿಗೆ ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ, ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಈ ವಿಶಿಷ್ಟ ಜೀವಿ ಬರಿಗಣ್ಣಿನಿಂದ ನೋಡುವಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ.
ಇದು ಸರಿಸುಮಾರು ಮಾನವನ ರೆಪ್ಪೆಗೂದಲುಗಳ ಗಾತ್ರವಿದ್ದು, ಸುಮಾರು ಒಂದು ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್ ಉದ್ದವಾಗಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಪ್ರಭೇದವು 1-5 ಮೈಕ್ರೊಮೀಟರ್ ಉದ್ದವನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಭೇದವು ಸರಾಸರಿ 10,000 ಮೈಕ್ರೊಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು (ಒಂದು ಇಂಚುಗಳ ನಾಲ್ಕು-ಹತ್ತನೆಯ ಭಾಗ/1 cm) ಉದ್ದವಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಅದರ ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಉದ್ದವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಥಿಯೋಮಾರ್ಗರಿಟಾ ಮ್ಯಾಗ್ನಿಫಿಕಾ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಜೀವಿಯು ಎಲ್ಲಾ ತಿಳಿದಿರುವ ಇತರ ದೈತ್ಯ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳಿಗಿಂತ ಸರಿಸುಮಾರು 50 ಪಟ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬರಿಗಣ್ಣಿಗೆ ಗೋಚರಿಸುವ ಮೊದಲನೆಯದು ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಏಕಕೋಶೀಯ ಜೀವಿಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲೆಡೆ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮೊದಲ ಜೀವಿಗಳೆಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸರಳವಾಗಿದೆ. ಜನರ ದೇಹವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದಿಂದ ತುಂಬಿರುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಮಾತ್ರ ರೋಗವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಸೈನ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂ ಸರಾಸರಿ ಜೀವಕೋಶದ ಉದ್ದವನ್ನು 9,000 ಮೈಕ್ರೋಮೀಟರ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಮೈಕ್ರೋಸ್ಕೋಪಿ ತಂತ್ರಗಳ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು, ಡಿಎನ್ಎ ಮತ್ತು ರೈಬೋಸೋಮ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಪೊರೆಗಳೊಳಗೆ ವಿಭಾಗಿಸಲಾದ ಹೆಚ್ಚು ಪಾಲಿಪ್ಲಾಯ್ಡ್ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕ್ಯಾಂಡಿಡಾಟಸ್ ಥಿಯೋಮಾರ್ಗರಿಟಾ ಮ್ಯಾಗ್ನಿಫಿಕಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂನ ಏಕ ಕೋಶಗಳು ತೆಳುವಾದ ಮತ್ತು ಕೊಳವೆಯಾಕಾರದಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ಒಂದು ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಉದ್ದದ ವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತವೆ, ”ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಲೇಖನ ಹೇಳಿದೆ.

ಫ್ರೆಂಚ್ ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಮತ್ತು ಗಯಾನಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಹ-ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಒಲಿವಿಯರ್ ಗ್ರೋಸ್, 2009 ರಲ್ಲಿ ಗ್ವಾಡೆಲೋಪ್ ದ್ವೀಪಸಮೂಹದಲ್ಲಿ ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂ ಗುಳಿಬಿದ್ದ ಮ್ಯಾಂಗ್ರೋವ್ ಎಲೆಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಆದರೆ ಅದು ತಕ್ಷಣವೇ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂ ಅದರ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಗಾತ್ರದ ಕಾರಣ — ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಸರಾಸರಿ ಒಂದು ಇಂಚಿನ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು (0.9 ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್‌ಗಳು) ಉದ್ದದ ವರೆಗೆ ತಲುಪುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ನಂತರ ನಡೆದ ಆನುವಂಶಿಕ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಜೀವಿಯನ್ನು ಒಂದೇ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಕೋಶ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು.
ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಿಂಪಿ ಚಿಪ್ಪುಗಳು, ಬಂಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಗಾಜಿನ ಬಾಟಲಿಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿರುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವನ್ನು ಒಲಿವಿಯರ್ ಗ್ರೋಸ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.
ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಇದನ್ನು ಲ್ಯಾಬ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲು ಇನ್ನೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕೋಶವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಕ್ಕೆ ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ರಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯತ್ಯಾಸ: ಇದು ನಿರ್ವಾತವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಕೋಶದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಬದಲಾಗಿ ಆ ನಿಯಂತ್ರಿತ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಕೋಶ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.
ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಂ ಏಕೆ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಸಹ-ಲೇಖಕ ವೊಲಂಡ್ ಇದು ಸಣ್ಣ ಜೀವಿಗಳು ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ರೂಪಾಂತರವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇದೊಂದು ಅದ್ಭುತ ಆವಿಷ್ಕಾರ. ಮತ್ತು ನಾವು ಎಂದಿಗೂ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಅಂದಾಜು ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ನಮಗೆ ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗದ ಸೇಂಟ್ ಲೂಯಿಸ್‌ನ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವವಿಜ್ಞಾನಿ ಪೆಟ್ರಾ ಲೆವಿನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟೆಡ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ