ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವದ ಅಮೃತ ಮಹೋತ್ಸವದ ಶುಭಾಶಯಗಳು

2035ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ನಗರಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆ 67.5 ಕೋಟಿಗೆ ತಲುಪಲಿದೆ, ಚೀನಾ ನಂತರ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನ: ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ: ಭಾರತದ ನಗರಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2035 ರಲ್ಲಿ 675 ಮಿಲಿಯನ್ (67.5 ಕೋಟಿ) ತಲುಪಲಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಚೀನಾದ 100 ಕೋಟಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎರಡನೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ನಂತರ, ಜಾಗತಿಕ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದೆ. 2050 ರ ವೇಳೆಗೆ ಇನ್ನೂ 2.2 ಶತಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಬೆಳೆಯುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಬುಧವಾರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ-ಹ್ಯಾಬಿಟಾಟ್‌ನ ವಿಶ್ವ ನಗರಗಳ ವರದಿ 2022, ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದ ತ್ವರಿತ ನಗರೀಕರಣವು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ವಿಳಂಬವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಜಾಗತಿಕ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2050 ರ ವೇಳೆಗೆ ಇನ್ನೂ 2.2 ಶತಕೋಟಿ ಜನರಿಂದ ಬೆಳೆಯುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಭಾರತದ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2035 ರಲ್ಲಿ 67,54,56,000 ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, 2020 ರಲ್ಲಿ 483,0,99,000 ರಿಂದ 2025 ರಲ್ಲಿ 54,27,43,000 ಮತ್ತು 2030 ರಲ್ಲಿ 60,73,42,000 ಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. 2035ರ ವೇಳೆಗೆ, ನಗರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮಧ್ಯ ವರ್ಷದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾವಾರು ಶೇಕಡಾ 43.2 ರಷ್ಟಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

advertisement

2035 ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 105 ಕೋಟಿ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಏಷ್ಯಾದ ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2035 ರಲ್ಲಿ 299 ಕೋಟಿ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ 98.75 ಕೋಟಿ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಭಾರತದಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳು ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಥಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಅಸಮಾನತೆಯ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿವೆ. ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ, ಕಳೆದ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಭಾರತವು ತ್ವರಿತ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ನಗರೀಕರಣವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ, ಇದು ಬಡತನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಇಳಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2021 ರಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಒಟ್ಟು ಶೇಕಡಾ 56 ರಿಂದ 2050 ರ ವೇಳೆಗೆ ಶೇಕಡಾ 68 ಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುವ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಇದೆ. ಕೋವಿಡ್-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಿಂದ ಗ್ರಾಮಾಂತರ ಅಥವಾ ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣಗಳಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ವಲಸೆಯು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಜಾಗತಿಕ ನಗರೀಕರಣದ ಹಾದಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ, ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಮೂರು ಬೆದರಿಕೆ ಕರೆಗಳು; ಒಬ್ಬ ವಶಕ್ಕೆ

ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಸ್‌ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಘಟನೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಆರ್ಥಿಕ ತೊಂದರೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ನಗರಗಳು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಉದ್ಯೋಗ, ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿಯ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸಂಘರ್ಷದಿಂದ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆಯುವ ಜನರಿಗೆ ಅವಕಾಶದ ದಾರಿದೀಪಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ನಗರೀಕರಣವು 21 ನೇ ಶತಮಾನದ ಪ್ರಬಲ ಮೆಗಾ-ಟ್ರೆಂಡ್ ಆಗಿ ಉಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ವರದಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ-ಹ್ಯಾಬಿಟಾಟ್‌ನ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಅಂಡರ್-ಸೆಕ್ರೆಟರಿ-ಜನರಲ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಾದ ಮೈಮುನಾ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಷರೀಫ್ ಹೇಳಿದರು.
ನಗರ ಬಡತನ ಮತ್ತು ಅಸಮಾನತೆಯು ನಗರಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗದ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಕುಖ್ಯಾತವಾದ ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಕೊಳೆಗೇರಿಗಳು; ನೈರೋಬಿ ಮತ್ತು ರಿಯೊ ಡಿ ಜನೈರೊ; ಲಂಡನ್‌ನಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ನಿರಾಶ್ರಿತತೆ; ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಬಾಲ್ಟಿಮೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರಂತರ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಬಡತನವು ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರಿಗೆ ಒಂದು ಸ್ಪಷ್ಟ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ: ನಗರ ಬಡತನ ಮತ್ತು ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಅಂತರ್ಗತ ಮತ್ತು ಸಮಾನವಾದ ನಗರ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಆದ್ಯತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ನಾಗ್ಪುರದ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಕೇಂದ್ರ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ನೆರವೇರಿಸಿದ ಸರಸಂಘಚಾಲಕ ಮೋಹನ್ ಭಾಗವತ್

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement