ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವದ ಅಮೃತ ಮಹೋತ್ಸವದ ಶುಭಾಶಯಗಳು

50 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಚರ್ಮದ ಅಂತಿಮ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದ ಅಮೆರಿಕ-ವಿಯೆಟ್ನಾಂ ಯುದ್ಧದ ಐಕಾನಿಕ್ ಫೋಟೋದ ‘ನೇಪಾಮ್ ಗರ್ಲ್’

ಐವತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಅಮೆರಿಕದ ಫೈಟರ್ ಜೆಟ್‌ಗಳು ವೆಯೆಟ್ನಾಂ ಮೇಲೆ ನೇಪಾಮ್ ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾಕಿದಾಗ ಒಂಬತ್ತು ವರ್ಷದ ವಿಯೆಟ್ನಾಂ ಹುಡುಗಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಣ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಿರುಚುತ್ತ ಬೆತ್ತಲೆಯಾಗಿ ಓಡುತ್ತಿರುವ ಫೋಟೋ ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಭಾರೀ ಸುದ್ದಿಯಾಗಿ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿತ್ತು. ಈಗ, ಅದೇ ಹುಡುಗಿ ಈಗ ತನ್ನ 59 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ತನ್ನ ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಯುದ್ಧ ಮಾಡಿದ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿಯೇ ತನಗೆ ಬಾಂಬ್‌ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಉಂಟಾದ ಭೀಕರ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳಿಗೆ ಚರ್ಮದ ಅಂತಿಮ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
‘ನೇಪಾಮ್ ಹುಡುಗಿ’ ಎಂದು ಅಡ್ಡಹೆಸರು ಹೊಂದಿರುವ ಕಿಮ್ ಫುಕ್ ಫಾನ್ ತಿ ತನ್ನ ದೇಹದ ಮೇಲಿನ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳಿಂದ ಮೂರನೇ ಹಂತದ ನೋವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಅನೇಕ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಜೂನ್ 1972 ರಲ್ಲಿ ವಿಯೆಟ್ನಾಂ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯ ಮೇಲೆ ನೇಪಾಮ್ ಬಾಂಬ್‌ ದಾಳಿ ನಡೆದಾಗ ಓಭತ್ತು ವರ್ಷದ ಹುಡುಗಿಯಾಗಿದ್ದ ಅವಳು ನೋವು ಅನುಭವಿಸಿದಳು.
ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದ ವಾಸ ಮತ್ತು 17 ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ನಂತರ, ಸುಟ್ಟಗಾಯದ ಹುಡುಗಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಮತ್ತೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಓಡಾಡುವ ಮೊದಲು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಲ್ಲಿ ಈ ಹುಡುಗಿ ಹಲವಾರು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬೇಕಾಯಿತು. ಆದರೂ ದಿನವೂ ಸಂಕಟ ತಪ್ಪಿರಲಿಲ್ಲ.

advertisement
ಓದಿರಿ :-   ಇರಿತದಿಂದ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದ ಲೇಖಕ ಸಲ್ಮಾನ್‌ ರಶ್ದಿಗೆ ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ ತೆಗೆದಿದ್ದಾರೆ, ಈಗ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ

ಫಾನ್ ತಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಪತಿ 1992 ರಲ್ಲಿ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ವಿಯೆಟ್ನಾಂನಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆದರು. 2015 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಮಿಯಾಮಿಯಲ್ಲಿ (ಅಮೆರಿಕ ರಾಜ್ಯದ ಫ್ಲೋರಿಡಾದಲ್ಲಿ) ಡಾ ಜಿಲ್ ಜ್ವೈಬೆಲ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು, ಅವರು ಸುಟ್ಟ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಫಾನ್ ತಿ ಅವರ ಕಥೆಯನ್ನು ತಿಳಿದ ಡಾ ಜ್ವೈಬೆಲ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು.
ಪುಲಿಟ್ಜೆರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಪತ್ರಕರ್ತ ನಿಕ್ ಉಟ್, ಆಕೆಯ ಯುದ್ಧದ ಛಾಯಾಚಿತ್ರವನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಿದರು, ಅಂತಿಮ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ ಮಿಯಾಮಿಯಲ್ಲಿ ಫಾನ್ ತಿ ಅವರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ಸಿಬಿಎಸ್ ನ್ಯೂಸ್‌ಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ, ಫಾನ್ ತಿ ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಬದಲಿಸಿದ ಭಯಾನಕ ಅಗ್ನಿಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು: ವಿಯೆಟ್ನಾಂ ಸೈನಿಕರು ಅವಳನ್ನು ಓಡಲು ಹೇಳಿದಾಗ ಅವಳು ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಆಟವಾಡುತ್ತಿದ್ದಳು.
ಅವಳು ತಲೆಯೆತ್ತಿ ನೋಡಿದಳು, ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯು ಜ್ವಾಲೆಗೆ ಸಿಡಿಯುವ ಮೊದಲು ವಿಮಾನವು ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಬೀಳಿಸುವುದನ್ನು ಕಂಡಿತು. “ತುಂಬಾ ಬಿಸಿ! ತುಂಬಾ ಬಿಸಿ!” ಓಡಿಹೋಗುವಾಗ ಅವಳು ಕಿರುಚಿದಳು. ಅವಳ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಕಿ ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿತು, ಮತ್ತು ಅವಳು ತನ್ನ ದೇಹದಾದ್ಯಂತ ಗಂಭೀರವಾದ ಮೂರನೇ ಹಂತದ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು.
ಆ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ನಾನು ಏನನ್ನು ಯೋಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಇನ್ನೂ ನೆನಪಿದೆ – ನಾನು ಸುಟ್ಟುಹೋದೆ, ಆಗ ನಾನು ಕುರೂಪಿಯಾಗುತ್ತೇನೆ, ಆಗ ಜನರು ನನ್ನನ್ನು ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿದ್ದೆ ಎಂದು ಈಗ 59 ವಯಸ್ಸಿನ ಫಾನ್‌ ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ತನ್ನ ಚರ್ಮದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಈಗ 50 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ನಾನು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಯುದ್ಧದ ಬಲಿಪಶು ಅಲ್ಲ, ನಾನು ನೇಪಾಮ್ ಹುಡುಗಿ ಅಲ್ಲ, ಈಗ ನಾನು ಸ್ನೇಹಿತೆ, ಸಹಾಯಕ, ನಾನು ಅಜ್ಜಿ ಮತ್ತು ಈಗ ನಾನು ಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡುವ ಬದುಕುಳಿದವನಾಗಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಫಾನ್ ತಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ತನ್ನ ತುಟಿ ಕಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ ಕೋಪಗೊಂಡು ಅರ್ಧ ಮೀಟರ್‌ ಉದ್ದದ ಹಾವನ್ನೇ ಕಚ್ಚಿ ಕೊಂದ 2 ವರ್ಷದ ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವ ಪುಟಾಣಿ ಬಾಲಕಿ...!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement