ಕಾಬೂಲಿನ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತಿನ ಮೋಸ್ಟ್‌ ವಾಂಟೆಡ್‌ ಉಗ್ರ ,ಅಲ್ ಖೈದಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಕೊಂದಿದ್ದು ಹೇಗೆ..? ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಪೂರ್ಣ ವಿವರ ಇಲ್ಲಿದೆ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ವಾರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ನಡೆಸಿದ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತಿನ ಮೋಸ್ಟ್‌ ವಾಂಟೆಡ್‌ ಉಗ್ರ, ಅಲ್ ಖೈದಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಯ್ಮನ್ ಅಲ್-ಜವಾಹಿರಿ ಹತನಾಗಿದ್ದಾನೆ.
2011ರಲ್ಲಿ ಅದರ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಒಸಾಮಾ ಬಿನ್ ಲಾಡೆನ್ ಹತ್ಯೆಯಾದ ನಂತರ ಅಲ್ ಖೈದಾ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸಂಘಟನೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನನ್ನು ಹೊಡೆದುರುಳಿಸಿದೆ. ಜವಾಹಿರಿ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಆತನನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿ ಕೊಲ್ಲುವ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ನಿಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಗುಪ್ತಚರ ಸಮುದಾಯದ “ಜಾಗರೂಕ ತಾಳ್ಮೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ” ಕೆಲಸದ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆಡಳಿತದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಸುದ್ದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಅಮೆರಿಕದ ಪ್ರಕಟಣೆಯ ತನಕ, ಜವಾಹಿರಿಯು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಒಳಗೆ ಇದ್ದಾನೆ ಎಂಬ ವದಂತಿಯು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹರಡಿತ್ತು.
ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಆಯ್ಮಾನ್ ಅಲ್‌ ಝವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಗುಪ್ತಚರ ದಳ (ಸಿಐಎ) ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಮತ್ತು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಅಮೆರಿಕ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಅಮೆರಿಕವು ಸೈನ್ಯ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಲ್ ಖೈದಾ ಚಲನವಲನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗಮನಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

advertisement

ಈ ವರ್ಷ, ಜವಾಹಿರಿಯ ಕುಟುಂಬ – ಅವರ ಪತ್ನಿ, ಅವರ ಮಕ್ಕಳು – ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮನೆಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿ ಸಿಕ್ಕಿತು. ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಜವಾಹಿರಿ ಇರುವುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ಅಧಿಕಾರಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆತನ ಚಲನವಲನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಖರ ಮಾಹಿತಿ ಕಲೆಹಾಕಲಾಯಿತು. ಝವಾಹಿರಿ ಎಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಾನೆ, ಎಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಹೊರ ಹೋಗುತ್ತಾನೆ, ಹಾಗೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಮಾಹಿತಿಗಳ ಸಹಿತ ಆತನ ಸಂಪೂರ್ಣ ದಿನಚರಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಕಲೆಹಾಕಲಾಯಿತು. ಒಮ್ಮೆ ಮನೆ ಸೇರಿದ ಬಳಿಕ ಝವಾಹಿರಿ ಮತ್ತೆ ಹೊರಹೋಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಮನೆ ಸೇರಿದ ಬಳಿಕ ಬಾಲ್ಕನಿಯಲ್ಲೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆತ ಇರುತ್ತಿದ್ದುದನ್ನು ಗುಪ್ತಚರ ದಳ ಗಮನಿಸಿತ್ತು. ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಗುಪ್ತಚರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕಾಬೂಲ್ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರವೇ ಏಪ್ರಿಲ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರರಾದ ಜೇಕ್ ಸುಲ್ಲಿವಾನ್ ಅವರು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡನ್ ಅವರಿಗೆ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದರು.
ಅಮೆರಿಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕಾಬೂಲಿನ ಜವಾಹಿರಿಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮನೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಸ್ವರೂಪದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆದರು. ಮತ್ತು ಕಟ್ಟಡದ ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಮಗ್ರತೆಗೆ ಧಕ್ಕೆಯಾಗದಂತೆ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರು ಮತ್ತು ಜವಾಹಿರಿಯ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಅಪಾಯ ಮಾಡದೆಯೇ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಅಮೆರಿಕವು ನೂರಕ್ಕೆ ನೂರು ಯಶಸ್ವಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಹೇಗೆ ನಡೆಸಬಹುದೆಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇತ್ತೀಚಿನ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ, ಗುಪ್ತಚರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ನೀಡಿದ ಮಾಹಿತಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಕೈಗೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕ್ರಮದ ಬಗ್ಗೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಪ್ರಮುಖ ಸಲಹೆಗಾರರು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಕರೆದರು. ಜುಲೈ 1 ರಂದು, CIA ನಿರ್ದೇಶಕ ವಿಲಿಯಂ ಬರ್ನ್ಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಅವರ ಹಿರಿಯ ಸದಸ್ಯರು ವೈಟ್ ಹೌಸ್ ಸಿಚುಯೇಶನ್ ರೂಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಕುರಿತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬೈಡನ್‌ಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು.

ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಯಶಸ್ಸಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಬೆಳಕು, ಹವಾಮಾನ, ನಿರ್ಮಾಣ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆದುಕೊಂಡರು. ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದರೆ ಆಗಬಹುದಾದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಮಾಹಿತಿ ಕೇಳಿದರು.
ಹಿರಿಯ ಇಂಟರ್-ಏಜೆನ್ಸಿ ವಕೀಲರ ವಲಯವು ಗುಪ್ತಚರ ಸಂಸ್ಥೆ ನೀಡಿದ ವರದಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿತು ಮತ್ತು ಜವಾಹಿರಿಯು ಅಲ್ ಖೈದಾದ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದರಿಂದ ಆತ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಗುರಿಯಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಎಂಬುದನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿತು.
ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮುಗಿದ ನಂತರ ಜುಲೈ 25 ರಂದು, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬೈಡನ್‌ ತಮ್ಮ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನು ಅಂತಿಮ ವಿವರಣೆಗೆ ಕರೆದರು ಮತ್ತು ದಾಳಿಯ ಇತರ ವಿಷಯಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವುದು ತಾಲಿಬಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಅಮೆರಿಕದ ಸಂಬಂಧದ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಹೇಳಿದರು. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲ ವಿವರಣೆ ಪಡೆದ ನಂತರ ಬೈಡನ್‌ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಾಗರಿಕ ಸಾವುನೋವುಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಷರತ್ತಿನ ಮೇಲೆ ಅಲ್‌ ಕೈದಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಲ್‌ ಜವಾಹಿರಿ ಮೇಲೆ “ನಿಖರವಾದ ಏರ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್” ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು.
ಜುಲೈ 30 ರಂದು 9:48 ಕ್ಕೆ “ಹೆಲ್‌ಫೈರ್” ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳೆಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಡ್ರೋನ್‌ನಿಂದ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಏರ್‌ ಸ್ಟ್ರೈಕ್‌ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

4.8 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 4

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement